Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Blend màu nắng vàng tuyệt đẹp chỉ trong vài nháy !!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi 801230, 12/3/14.

Lượt xem: 25,976

1. 801230 Thành viên cấp 2

Before & After

1. Stock là before đấy. (mình lấy của thớt Chuyên Blue , cảm ơn chú stock đẹp lắm)

2. Mở lên và nhân đôi layer

3. Tạo 1 lớp Curves (tăng sáng nhẹ)

4. Tạo 1 lớp Bright/Contrast (để tăng độ sáng và nét)
    Thông số : Bright : 46 , Contract : 25

5. Nhân đôi lớp Bright/Contrast và để Opacity 53%

6. Tạo 1 lớp Vibrance với Vibrance = 70 , Saturation = 0

Vậy là xong phần tăng sáng và làm nét cho hình , kết quả như sau :

7. Tạo 1 lớp Solid Color với mã màu vàng fbdc00 , chọn soft light và opacity 90% , và chuyển qua lớp mask ,dùng brush để màu đen và Opacity của Brush là 26% và quét như hình dưới (nhằm tránh ánh sáng vàng ám vào người quá nhiều và vùng cỏ ở xa mặt trời phải tối 1 tí)

8. Nhân đôi lớp Solid ở trên và nhấp đôi chuột vào cái mã màu để thay đổi màu hồng cho ánh nắng hơi ấm lại , mã màu hồng ffc9f2 và chọn soft light và opacity 70%

=> Tới đây là đẹp rồi đấy , nếu ai muốn cho vùng cỏ tối hơn tí nữa thì đến bước 9 .

9. Tạo 1 layer như hình trên và dùng Brush với Opacity 100% để màu đen và quét các cạnh như hình 7 (chỉ cần 2 cạnh dưới ) , quét xong thì chọn Overlay và Opacity 30% nhé , và kết quả thì làm ơn kéo lên trên xem lại ^^ .

Nếu mọi người được vài hình rồi thì các bước này chưa tới 1p đâu .

Tut xong rồi đấy , chúc mọi người vui vẻ !!!

...
    dangduyhao, hpngan, htdung02123 người khác thích bài viết này.
  2. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:-? haha , TUT siêu ít động tác , :+1:
    801230 thích bài viết này
  3. skyblue-picture

skyblue-picture Thành viên cấp 3

Bài viết của bạn khá hay.Nhưng muốn truyền đạt cho mọi người thấy thì chưa cụ thể.Nhất là với newbie sẽ không rõ được khái niệm bạn làm.Bạn có thể tham khảo những bài viết của Bác Dư,rất cụ thể từ hình ảnh đến câu từ.Dù sao cũng like cho tinh thần chia sẻ của bạn.Cố gắng phát huy nhé.;)
    hpngan801230 thích bài viết này.
  4. dichken

dichken Thành viên cấp 1

Xem mấy pic đã hiểu ý đồ...like gam màu ( mình thích cái sự chói trong ảnh của bạn)...nhưng lần sau bác chụp thêm, cụ thể thêm cho mọi người cùng học hỏi vs
    801230skyblue-picture thích bài viết này.
  5. 801230

801230 Thành viên cấp 2

cảm ơn các bác góp ý , hôm khác viết tut sẽ đầy đủ hơn cho mọi người tham khảo ^^
    htdung0212 thích bài viết này
  6. Lãng Tử Gió

Lãng Tử Gió Thành viên cấp 1

tut rất hay và đơn giản , nhưng em vẫn chưa biết Vibrance ở chỗ nào @@!
    p/s : em dùng CS3
  7. pipicodon

pipicodon Thành viên cấp 3

vâng... TUT có 102 ... chưa đạt chuẩn của forum đâu bạn ơi
  8. 801230

801230 Thành viên cấp 2

Bài TUT đầu tiên của em , mong các bác thông cảm , không hiểu chỗ nào thì nói em biết em trả lời cho .
  9. 801230

801230 Thành viên cấp 2

mình không dùng CS3 , mình dùng CS5 và nó nằm ở đây .
    hpnganLãng Tử Gió thích bài viết này.
  10. pipicodon

nếu k biết viết tut cho tốt thì bạn nên làm tụt clip cho hoành tráng .. ngon ngon chút lại đc bác DƯ cho lên channel của forum thì phê
    Lãng Tử GióKaty2309 thích bài viết này.
  11. Katy2309

Katy2309 Thành viên cấp 2

mình thấy sau bước 6 là cũng đc r :)) thêm chút vàng vàng là đc, cái after chói mắt qá :P
  12. 801230

801230 Thành viên cấp 2

bạn có thể thay màu vàng thành màu cam sáng , nhìn cũng ảo lắm ^^
    Katy2309 thích bài viết này
  13. Katy2309

Katy2309 Thành viên cấp 2

hì, mình thì thíc màu trầm, chắc tại bị nội tâm tự kỉ nên ngại màu sáng chói :))
  14. pipicodon

góp pic cùng TUT 8->
  15. 801230

801230 Thành viên cấp 2

đẹp tè :D
  16. superman92

superman92 Mới đăng kí

sorry các bác, mình là newbie còn đang trong quá trình học hỏi photoshop, nên đọc phần hướng dẫn của bạn chủ thớt không hiểu chỗ này, cái mã màu ký hiệu ( " mã màu vàng fbdc00 " - "mã màu hồng ffc9f2 " ) này làm sao để biết vậy ạ ! :) Bác nào có link tổng hợp về mấy cái mã này hay cách nào để nhớ thì cho em cái link với ạ ! Thanks các bác nhiều :D
  17. pipicodon

superman92 bạn cứ nháy vào bảng màu rồi chọn phần màu vàng và di chuyển nó vào góc màu vàng thôi.. còn cái mã màu thì khi bạn chọn đc màu thì nó có ghi dưới cho bạn xem mà
  18. newstar94

newstar94 Thành viên cấp 1

Đánh dấu bài viết hay ạ :v
  19. 801230

801230 Thành viên cấp 2

mình ráng làm sao cho nó ít dùng tới mấy cái selective color hay Hue , vì như vậy mọi người sẽ khó điều chỉnh , chỉ cần mấy thao tác đơn giản như vậy thôi , cũng làm cho hình đẹp rồi .
  20. RubbyMiki ViệtDesigner

RubbyMiki ViệtDesigner Mới đăng kí

Nhìn cứ chói sáng sao đó , không đẹp lắm
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn