Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Hiệu ứng chữ ánh đèn Neon.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Eminem, 23/8/12.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 45,870

1. Eminem Cựu quản trị

Như 1 bạn đã nhờ vả trong http://forum.vietdesigner.net/threads/xin-tut-tao-chu-nghe-thuat.2060/#post-26051
    Và đã đặt gạch với anh Dư là mình đang rảnh nên Traslate TUT này từ 1 bài hướng dẫn của nước ngoài. Giờ mới up lên được. :D

TUT hơi dài mà mình dịch lại nên có gì khó hiểu hay sai sót mọi người cho ý kiến nhé.:)
    Bước 1: Tạo 1 file mới ( Ctrl+N) với kích thước:1900x1200 (pixel) độ phân giải 300pixel/inch.
    Nhấp đôi chuột vào Background để thành Layer 0. Sau đó vào Layer-->Layerstyle-->Gradient Overlay.
    trong ô Gradient overlay ta chọn thông số như trong hình:
    mã màu trong mục Gradient như dưới đây, sau đó nhấn Ok.
    Kết quả ta sẽ có:
    Bước 2: Chọn công cụ Rectangle Tool (U) để vẽ 1 hình chữ nhật như sau:
    Tiếp tục vào Layer-->Layer style--> chọn Gradient Overlay và thiết lập thông số và mã màu như hình:
    Bước 3: Dùng công cụ Horizontal tool (T). chọn phông chữ, màu sắc, kích thước tùy ý trong bảng Character.
    Để Fill = 0%Thiết lập các thông số trong Blending opition:
    Đầu tiên là Outer Glow
    Sau đó là Bevel and Emboss
    Santin:
    Thêm Color Overlay:
    Chúng ta có kết quả:
    Bước 4: Tạo một layer mới và dùng công cụ Elliptical Marquee Tool(M) và vẽ 1 hình như hình, sau đó chọn công cụ Paint Bucket Tool(G) đổ màu cho vùng chọn với mã màu là 0768B7. Và đặt layer này dưới Layer chữ Life.
    Sau đó ấn Ctrl+D để bỏ vùng chọn, và vào Fillter-->Blur-->Gaussian Blur đặt thông số là 20
    Tiếp tục với Fillter-->Blur-->Motion Blur đặt thông số như hình:
    Ta được:
    Bước 5: Nhân đôi layer đang chọn, dùng công cụ Free Tranform (Ctrl+T) kéo dài vùng sáng màu xanh của layer copy này ra. Và nhớ là vẫn phải đặt dưới Layer chữ Life.
    Bước 6: Làm tương tự như bước 4 nhưng khi đổ màu thì là màu trắng. và vẫn để ở dưới Layer chữ.Kết quả:
    Bước 7: Tạo 1 layer mới, dùng Brush mềm( opacity=60% 100px) với màu 88F4FF . Tô màu cho layer này như hình hoặc gần gần như hình :D. Đặt layer này nằm dưới layer chữ.
    Sau đó đặt Chế độ là Color Burn.
    Bước 8:Nhân đôi Layer chữ lên vào dùng Ctrl+T di chuyển và resize sao cho như hình:
    sau đó Add Layer mask cho layer này. Dùng Brush mềm màu đen. Opacity=30% tô vào phần bóng của Layer để xóa như hình.
    Bước 9: Ta sẽ làm cho nửa trên của chữ nổi bật hơn. Tạo 1 layer mới, chọn công cụ Rectangle Tool (U) để vẽ 1 hình chữ nhật như sau. Để Fill = 0%
    Vào Blending opition chọn Gradient Overlay, thông số như sau:
    Chúng ta có kết quả:
    Bước 10: Giữ Ctrl và chọn layer chứa chữ.(đồng thời cả layer mình đang chọn nữa). Sau đó biểu tượng của Layer Mask sáng lên thì mình ấn vào Add Layer Mask.
    Ta được :
    Bước 11:Tạo 1 layer mới và chọn Brush màu trắng. ấn F5 để thiết lập thông số cho Brush, Bạn có thể tham khảo thông số tại đây.
    Và với tùy theo mức opacity và kích thước của brush bạn chấm quẹt sao cho đẹp mắt.
    Sau đó để chế độ hòa trộn là Overlay.
    Bước 12: Nhân đôi layer chấm tròn lên. Vào Fillter--> Blur-->Gaussian Blur. Đặt thông số là 5.
    Đặt chế độ hòa trộn ở layer này là Softlight.
    Bước 13: Tạo tiếp 1 layer mới và tiếp tục tô chấm nhẹ nhàng. Để chế độ hòa trộn là overlay. (Cái này là tùy vào mắt của bạn muốn làm nó đẹp hơn có chiều sâu hay ko, nếu không thì bỏ qua cũng được).
    Bước 14: Giữ Ctrl và chọn layer chữ, dùng brush mềm màu trắng để tô viền cho chữ.
    Để chế độ hòa trộn là overlay. Ấn Ctrl +D để bỏ vùng chọn.
    Sau đó vào Ajudsment chọn Cuver và nâng sáng lên 1 chút.
    Và đây là kết quả:
    Nhớ ấn Thank nhé. ;))

...
    crystavip, gahonvit07, Tamajun72 người khác thích bài viết này.
  2. haru_haru_114

haru_haru_114 Thành viên cấp 2

thank chủ thớt nhá
  3. Bao

Bao Thành viên cấp 2

da co gag nhug lam ko dep
  4. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Hổng thấy giống Neon lắm :-?. Nhưng mà kết cái hiệu ứng. hị hị
  5. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

Hic đèn neon chói lóa, như mảng nước đá bị vỡ :"> nhìn mà mát lạnh luôn
    Eminem thích bài viết này
  6. Akun

Akun Mới đăng kí

mình thấy LIFE lúc chưa có đèn đẹp hơn ^^ anw, bravo! ^^
  7. fire.Nguyễn

fire.Nguyễn Thành viên cấp 1

Tut hay quá đi bạn ơy <3
    Eminem thích bài viết này
  8. vytngok1992

vytngok1992 Mới đăng kí

Đã nhận TUT. Thank bạn nhiều!
  9. TùngSummer

TùngSummer Thành viên cấp 1

ah cái tut này là cái tut 2012!! em cũng đọc một bài giống thế này rồi, lúc định làm, kiếm lại tut mà chả nhớ tên nó nữa :( tks anh nhé em bookmark lại rồi :)
  10. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

cũng khá đẹp :)) tks
  11. tysuu

tysuu Thành viên cấp 1

Đặt lại tên là: Hiệu Ứng Băng đá mát lạnh thì hợp hơn
    Liebestraum thích bài viết này
  12. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Cùng ý kiến vs bạn này luôn.
  13. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Theo TUT nước ngoài nó đặt đúng là đèn Neon. Và với chữ 2012 của họ thì là đúng là Leon thật. Còn mình dùng Font chữ này nên khi có thêm Blever Emboss với Satin vào thì nhìn nó giống chữ băng đá hơn. Còn ánh màu xanh thì là của đèn Neon thật đấy. hihi.
    hihi, Tiểu thiên má phính.Tại thấy trên Fb có 1 số thằng làm, hỏi nó học theo TUT ở đâu. Ko nói. Ờ rồi thì phát này phổ biến cho bà con luôn. :))
    Post thử kết quả nên đi bạn. Để đóng góp, TUT này mình bỏ 2 bowcs không quan trọng mà. :D
    Thế bạn làm đến bước đó thôi, xong chấm quẹt brush vào. Còn layer màu trắng để làm nó bừng sáng hơn thôi mà. :D
    BaoBackboy thích bài viết này.
  14. Minh Đặng

Minh Đặng Mới đăng kí

sao mình làm bước 2 tạo hình chữ nhật đó rồi chỉnh thông số trong gradient overlay mà nó thành 1 màu xanh luôn chứ k đc như trong tut vậy :-s
  15. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Bạn để Fill của hình chữ nhật đó về 0 %. Bỏ tick ở Stroke đi( nếu có) để không bị viền đen.
    Còn ở Trong Gradien Overlay, bạn điền chỗ Gradien như mình đánh mũi tên đỏ chưa. Có mã màu luôn đó.
  16. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Bạn để Fill của hình chữ nhật đó về 0 %. Bỏ tick ở Stroke đi( nếu có) để không bị viền đen.
    Còn ở Trong Gradien Overlay, bạn điền chỗ Gradien như mình đánh mũi tên đỏ chưa. Có mã màu luôn đó. Để màu mặc định là đen trắng nhé. ( Ấn D )
    Minh Đặng thích bài viết này
  17. b0yd0cth4n

b0yd0cth4n Thành viên cấp 1

font chữ gì vậy cho tớ link down cái font đó đi,nhìn ấn tượng kết mất rùi ;)....
  18. tieuquayhp

tieuquayhp Thành viên cấp 2

Ừm, cho mình xin cái font chữ \m/
    TUT hay, thanks bạn nhé :x
  19. Bao

Bao Thành viên cấp 2

kha nang cua mjh con kem'.. nen chak hok jam' post dau... de co gag hon... khj do se nho` moi nguoi gop y kien ^^
  20. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Mình dùng Font FormFound.com. bạn vào đây để tải nhé.
    tieuquayhp thích bài viết này
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn