Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Perfect Gold Text Effect - Hiệu ứng chữ mạ vàng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Nguyễn Trung Hiếu, 25/7/12.

Lượt xem: 25,741

1. Nguyễn Trung Hiếu Thành viên cấp 2

Perfect Gold Text Effect - Hiệu ứng chữ mạ Vàng.
    Từ trước đến giờ đã có rất nhiều bài hướng dẫn về Hiệu ứng chữ Vàng (Gold Text) và hiệu ứng này dường như không con mới mẻ đối với mỗi người khi học Photoshop. Nhưng mới gần đây, với chủ đề cũ, một bài hướng dẫn dậy làm hiệu ứng chữ mạ Vàng được post lên thực sự ấn tượng. Và sau đây tôi sẽ dịch bài hướng dẫn này để các bạn dễ hiểu hơn.

Lưu ý:

Kết quả

Bước 1
    Tạo một Document mới kích thước tùy thích, ở đây tôi để 1600x900 và fill nó bằng màu đen. Download texture tại đây. Đặt nó vào document ta vừa tạo và giảm Opacity xuống 30%. Và bây giờ, mở Layer Style (Layer>Layer Style>Blending Option) điều chỉnh thông số cho Color Overlay.

Bước 2
    Tạo 1 layer mới, chọn công cụ Rectangular Marquee, điều chỉnh Feather cao khoảng 200-300px lựa chọn toàn bộ document. Ấn tổ hợp phím Ctrl(CMD) + Shift + I và dùng brush vẽ vào vùng này màu đen. Sau đó nhân đôi layer (Layer>Duplicate layer) ta vừa tô. Cách này giúp ta tổ điểm vùng trung tâm.

Bước 3
    Sử dụng Type Tool, lựa chọn akaDora font, ghi một dòng chữ màu đen tại chính giữa, và điều chỉnh Fill Opacity xuống 0%. Nếu bạn không có font này, download font tại đây. Chúng ta nên sử dụng kích thước chữ lớn sẽ tốt hơn cho việc sử dụng Bevel and Emboss. Tại đây mình sử dụng font size 280px

Bước 4
    Và bây giờ là phần thú vị nhất, bật Layer Styles panel và điều chỉnh thông số như trong hình dưới đây.

Bước 5
    Phần đầu tiên của hiệu ứng - tạm gọi là hiệu ứng kính - đã hoàn thành. Để tiếp tục phần còn lại, nhân đôi text layer và và xóa Layer Styles cũ cho layer vừa được nhân đôi (chuột phải vào layer sau đó chọn Clear Layer Style). Và bây giờ, áp dụng Layer Styles như sau.

Để thêm 1 vài chi tiết ta nhấn phím D, tạo 1 layer mới và fill nó màu đen, tới Filter > Render > Difference Clouds. Điều chỉnh blending mode thành overlay.
    Kết quả cuối cùng

Kết quả khác áp dụng với text: "Vietdesigner"

Kết luận: Mình thấy rằng bài hướng dẫn này cũng khá nhanh và dễ, các bạn có thể download file Psd do mình làm để tham khảo hoặc có gì không hiểu cứ comment mình sẽ giải đáp. Cuối cùng mong các bạn sẽ thích bài hướng dẫn này.

Download Photoshop File

Size: 5,03 MB​

Nguồn: Webtiago
    Dịch: Beta

...
    CRM.Meridoku, Tiểu Thiên, xversion18 người khác thích bài viết này.
  2. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

ủng hộ tut mới nha :D
    Nguyễn Trung Hiếu thích bài viết này
  3. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

A ơi, sao cái Outer Glow e làm hoài mà ko được, của layer chữ đầu tiên ấy @@ :((
    Nó phát sáng ra chứ ko nằm trên nền :((
  4. Nguyễn Trung Hiếu

Nguyễn Trung Hiếu Thành viên cấp 2

bạn fải kết hợp các style trong layer style lại thì nó mới giống đc, bạn kiểm tra kĩ lại thông số xem đã chỉnh giống trong ảnh chưa nhé :D
    Trần Thành Lợi thích bài viết này
  5. Trần Thành Lợi

A Mod ơi, làm sao để cái chữ Tiago ... dưới chữ Perfect đó nó như là khắc lên vậy ?
  6. Nguyễn Trung Hiếu

bạn download file Psd mình về rồi xem layer style của nó nhé, mình làm khá giống tut đó :D
  7. Mai Vũ Đức Duy

Mai Vũ Đức Duy Mới đăng kí

Mình cũng chỉ mới bik PTS thôi. Mình thấy cái này hay hay. Mình k biết chỉnh cái fill thành màu đen. Có bạn nào chỉ mình với k :((
  8. Trần Thành Lợi

:D mình làm rồi, nhưng bạn nói rõ pahn62 nào mới hướng dẫn được :D
  9. Nguyễn Trung Hiếu

fill màu đen có rất nhiều cách:
    - dùng brush tô màu đen kín hết layer
    - chọn Edit > Fill > Use: Foreground Color (trong trường hợp bạn đã chọn sẵn Foreground color là màu đen)
    - chọn Layer > New fill layer > Solid color > Chọn màu đen > Ok
    Mai Vũ Đức Duy thích bài viết này
  10. Mai Vũ Đức Duy

Mai Vũ Đức Duy Mới đăng kí

tks 2 bạn nhiều lắm. mình k biết điều chỉnh Feather cao khoảng 200-300px :(( BẠn nào chỉ mình với :(
  11. Trần Thành Lợi

Bạn bấm M để mở tool tạo vùng chọn, nhìn lên phía trên bên trái có ô Feather ( nhớ tìm kỹ trên dòng thứ 2 hay 3 gì đó ) gõ vào 250 px luôn :D
  12. Nguyễn Trung Hiếu

Lại có 2 cách:
    - chọn Rectangular Marquee, ở ngay trên đầu có cái ô Feather đó, rồi kéo select vùng muốn chọn
    - chọn Rectangular Marquee, select vùng muốn chọn, Vào select > modify > feather (Shift + F6)

Lưu ý: Nên tự mầy mò, nhìn ký xung quanh, nếu muốn chắc chắn thì nên học trước cơ bản về Pts tại đây.
  13. Designer Kul

Designer Kul Mới đăng kí

Ở đây khi mình làm đến bước color overlay thì nếu theo hướng dẫn toàn bộ layer sẽ bị trùm bởi màu #f9ebcd. Bạn có thể giải thích và hướng dẫn tỉ mỉ hơn đoạn này không?
  14. Nguyễn Trung Hiếu

bạn nói rõ là bước mấy, sau đó copy đoạn text mà bạn kô hiểu trong bài tut để mình dễ giải thích nhé :D
  15. Trần Thành Lợi

Nghĩa là bạn đã có sẵn cái texture ấy rồi, giờ thì chuột phải vào Layer Texture đó rồi chọn Blending Option, bảng Layer style hiện ra, bấm chọn vào Color Overlay, rồi chọn màu cho nó là #f9ebcd , tiếp tục chọn chế độ hòa trộn là Color , rồi bấm Ok để áp dụng style.... Xong thì giảm Opacity của Layer đó xuống 30% :D
    Mình giải thích cặn kẽ rồi đó... Ko hiểu nữa thì mình cũng thua :D
    Nguyễn Trung Hiếu thích bài viết này
  16. axiao

axiao Thành viên cấp 1

cho hỏi các bạn dùng cọ mềm hay đậm để tô vậy..mình dùng cọ mềm nhưng tô màu đen lên không gống như vậy
  17. axiao

axiao Thành viên cấp 1

các bạn ai làm được rồi giúp mình bước cuối với..Đó là phần thiết lập layer style mà phần stroke á..làm sao để được như hình vẽ vậy..
  18. Nguyễn Trung Hiếu

soft brush bạn nhé

cái đó cực dễ và cơ bản bạn tự mò đi, trong hình là mình ghép ảnh đó, còn điều chỉnh màu cụ thể bạn kích vào cái thanh màu ở Gradient nó sẽ hiện lên.
    axiao thích bài viết này
  19. axiao

axiao Thành viên cấp 1

20. axiao

axiao Thành viên cấp 1

thank.MÌnh làm đc roài..dễ vậy mà ko bít..nhưng mà Cho hỏi chỗ điều chỉnh fill opacity xuống 0% ở bước 3 cho cái chữ là sao vậy..ý mình hỏi là điều chỉnh fill hay là opacity..mình thử cho opacity xuống 0% rùi nhưng như vậy đâu còn thấy chữ nữa đâu..help me cái này với..

Ủng hộ diễn đàn