Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Tạo chữ kí riêng độc đáo, đơn giản bằng PTS

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi cudyandem, 8/10/12.

Lượt xem: 83,928

1. cudyandem Thành viên cấp 4

Trước giờ mình toàn ăn tàn phá hại trên các forum mà chưa đóng góp được gì hữu ích, hôm nay trong lúc thiết kế chữ kí riêng cho mình, cảm thấy có ích cho các bạn chưa làm chữ kí riêng nên post bài này hướng dẫn cách tạo 1 chữ kí mang đậm dấu ấn riêng cho mỗi người!

1. Tầm quan trọng của chữ kí riêng
    Không biết đối với các bạn nghĩ sao, riêng mình thấy chữ kí riêng rất quan trọng. Nó chính là 1 thương hiệu riêng cho từng cá nhân để khi nhìn vào đó người ta có thể nhận biết được tác phẩm do bạn làm ra mà không nhầm lẫn với bất cứ ai khác. Chữ kí riêng chính là logo, là phong cách cá nhân, là dấu ấn bản quyền mà mỗi designer cần có dù bạn chuyên về vẽ, chuyên về lập trình hay là làm ảnh! Có nhiều cách làm ra 1 chữ kí riêng để ghi dấu ấn của mình lên tác phẩm. Mỗi người lại có 1 cách riêng để thực hiện nó. Và trong mỗi cách thực hiện có thể lại dùng 1 phần mềm khác nhau. Điều đó không quan trọng. Quang trọng là bạn biết cách tạo ra chữ kí riêng để nó mang phong cách của chính mình, thể hiện được phần nào đó tính cách của bạn và không trùng lặp với bất kì ai! Hãy tưởng tượng khi bạn công khai 1 tác phẩm tâm đắc nào đó hoặc được ai đó chia sẻ tác phẩm cùng với chữ kí của bạn trên internet, người xem có thể nhanh chóng nhận ra đó chính là tác phẩm của bạn mà không cần bạn phải nói 1 lời giới thiệu nào! Bởi chữ kí riêng của bạn đã thay bạn nói lên tất cả!
    Vậy còn chờ gì mà không bắt tay vào làm ngay 1 chữ kí cho bản thân nếu bạn chưa có!

2. Tutorials ( Dành cho chữ kí nhiều kí tự)
    Dưới đây mình hướng dẫn cách tạo 1 chữ kí theo kiểu của mình, mong rằng hữu ích cho bạn nào bắt đầu làm. Tất nhiên là chỉ tham khảo chứ đừng bê i xì TUT về làm nhé :)

B1: - Tạo 1 file mới, để nền màu trắng cho dễ phân biệt các màu.
    - Tạo 1 layer mới trên đó để bắt đầu làm việc!
    B2: Chọn Custom Shape tool (phím tắt U)
    Click chuột vào nền layer để bật bảng điều chỉnh thông số:
    > ok
    B3: Nhân layer này lên thành nhiều layer mới tương ứng với số ký tự trong chữ kí định làm.
    Sau đó đổi tên các layer này thành tên các kí tự định viết lên để dễ quản lý trong lúc thực hiện.
    B4: Bật bảng layerstyle lên và điều chỉnh các thông số:
    NGqllYS.jpg yFPOYZP.jpg BsU5qJj.jpg

Như thế là xong phần style, các bạn nên thực hiện theo mắt thẩm mỹ của riêng mình nhé. Thêm hoặc bớt hiệu ứng bất kì trong bảng style để mang phong cách riêng.
    B5: Giờ copy style này cho các layer của các ký tự còn lại:
    Kích chuột phải vào layer vừa tạo style ở trên chọn Copy layer style...
    Giữ phím Shift, click chuột vào layer tiếp theo rồi click tiếp vào layer cuối cùng để load toàn bộ các layer còn lại cùng thực hiện lệnh. Tiếp theo click chuột phải mà chọn paste layer style.
    B6: Giờ đổi màu cho từng layer riêng bằng color overlay để giữ nguyên style giống nhau:

Ở bước này các bạn nên bật Ruler, kéo các thước thành khung của chữ kí rồi căn chỉnh từng ô theo đó cho đẹp mắt.
    Kết quả:

B7: Tạo chữ trên từng layer
    Ấn phím T ( Hoặc chọn trên thanh công cụ chức năng Horizontal Tyle Mask tool) để tạo chữ kiểu vùng chọn.
    Chọn font và cỡ chữ theo style tương ứng rồi gõ ký tự lên.
    rCdlcGb.jpg p3vCOeu.jpg

Bước này có 3 lựa chọn để tạo ra các style mang phong cách riêng mà đẹp mắt:
    1: Xóa vùng chọn để tạo khung trống bên trong (mình dùng cách này)
    2: Kéo vùng chọn dịch chuyển ra ngoài để tạo kiểu chữ kép
    3: Giữ hiệu ứng trong vùng chọn và bỏ khung bên ngoài. (Cách này cũng khá đẹp, tuy nhiên mình thích phong cách cứng cáp nên chọn cách 1 :) )
    Xong các bạn làm thủ công tiếp với các ký tự còn lại đến khi hoàn thành nhé!

Sau khi hoàn tất merge tất cả lại rồi tạo thành file PSD hoặc action để sau này có thể dùng trên mọi tác phẩm của mình.
    Đây là kết quả chữ kí của mình:

Chúc các bạn thành công!

Khi làm TUT này mình lại phát hiện ra công dụng đặc biệt từ 1 host up ảnh không hề xa lạ là fb. Với các file ảnh làm TUT khôgn cần chất lượng cao, trong khi nhiều ảnh minh họa rườm ra, nếu up lên các hot ảnh chuyên dụng thì cực kì bất tiện trong khâu up và lấy link toàn bộ các ảnh, còn chưa kể có thể bị die link dẫn đến mất ảnh. Vì thế mình sử dụng fb, up 1 loạt ảnh minh họa lên cho vào 1 album không công khai. Cách này có lợi là up nhanh, lấy link để chèn thuận tiện và giữ ảnh bền vững! Mình góp ý mẹo này cho các bạn chưa biết khi làm 1 TUT hướng dẫn để khỏi vất vả trong khâu up ảnh minh họa!

Chân thành cám ơn các bạn đã đọc bài! Khi trích nguồn tổng thể hay nội dung các bạn vui lòng trích dẫn nguồn giúp mình vì đây là bài do mình tự viết chứ không hề lấy từ bất cứ nguồn nào! Tks :x

cudyandem

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/3/15
    Lê Tú Oanh, pitlamgi, rongcon8827 người khác thích bài viết này.
  2. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

đẹt, bác up cái tiếp luôn đê =.=
    p/s em đi ngủ đây =))
  3. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

dậy sớm thế, từ từ để a còn nặn ra chữ chứ, vừa viết vừa nghĩ nên nó chậm thế đấy :))
  4. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

thế bác nặn nhanh nhanh cái
    p/s h em mới ngủ mà =)) chắc em đổi tên Gấu trúc quá =))
  5. cudyandem

Đổi rồi đấy, a từ sáng hôm qua đến giờ cũng đã ngủ đâu :)) Nhưng chả thấy buồn ngủ gì. Chắc tối nay ngủ bù luôn 2 ngày ;))
    TONE.Rs thích bài viết này
  6. echtammua

echtammua Thành viên cấp 2

like cho ngừi mẫu >:)
  7. Bót

Bót Thành viên cấp 2

chữ ký bằng viết tay thì pải làm sao thým
    Leo Lombard thích bài viết này
  8. Pappai

Pappai Thành viên cấp 1

9. cudyandem

Mình không phải là thím :-?
    Cún con 25388 thích bài viết này
  10. Color_of_li7e

Color_of_li7e Thành viên cấp 2

đẹp..nhưng mà kì công quá...có cách nào dễ hơn ko a...?...e mới học Pts...chưa đc học đến giai đoạn này...:D
  11. Bót

Bót Thành viên cấp 2

dạ, thớt chữ ký làm sao ạ :)
  12. cudyandem

Có thể cắt bớt 1 số bước mà, mình viết [TUT] nên làm chi tiết chứ thực tế làm cũng nhanh mà. Chủ yếu là cái cách bạn sáng tạo ra sao thôi chứ phương pháp thì k có gì đặc biệt!
    Chữ ký kiểu giống ký tay thì làm bằng TUT khác, mình k dùng chữ kĩ kiểu kia nên k làm, để lúc nào mình làm thử rồi sẽ làm TUT luôn, nhưng chữ kí kiểu viết tay thì có nhiều TUT rồi, seach 1 hồi ra nhiều style lắm.
  13. dovuquocviet

dovuquocviet Thành viên cấp 2

nhìn tưởng dài đến lúc làm thì rất nhanh, chủ yếu là phụ thuộc vào độ dài ngắn của đoạn text mình viết, có thể tóm lại 1 câu là: "Đi tìm sự đơn giản trong những cái phức tạp. Càng đơn giản nhưng nổi bật thì tác phẩm càng giá trị." :-bd
    cudyandem thích bài viết này
  14. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

nguyên tắc chung chữ ký ở ảnh là đơn sắc (đen hoặc trắng) để ko phá vỡ màu và bố cục bức ảnh, hơn nữa cũng ko thiết kế to và phức tạp để không phá vỡ điểm nhấn. Tut của bác để làm chữ thì ok nhưng ko hợp để làm chữ ký :D anyway cách làm chữ rất hay
    cuongpham172 thích bài viết này
  15. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Diễn thuyết thì hay nhưng kết quả thì lãng xẹt =)))
    titsmile thích bài viết này
  16. cudyandem

Với kết quả này mình dùng cho mọi bức ảnh được. Có thể chuyển về trắng đen hoặc đậm nhạt bằng opacity :)
  17. sói nhi

sói nhi Thành viên cấp 1

bác dùng font j trong bài này thế
  18. cudyandem

Làm lâu rồi nên mình cũng chả nhớ nữa, chọn bừa font tròn chữ mà nét rộng làm vùng chọn nên nó k lưu font
  19. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

+1 cho Thuyết trình , Tut thiết thực & áp dụng nhiều :D Like :-bd
  20. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

cũng đẹp đấy nhỉ @@

Ủng hộ diễn đàn