Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vấn đề về bản quyền lấy từ youtube về và Sub rồi đăng lên Facebook

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi nguyenhuynhhuyhoang, 17/12/16.

Lượt xem: 11,545

1. nguyenhuynhhuyhoang Mới đăng kí

Hiện tại là mình đang thắc mắc một số vấn đề sau:
    Mình đang định lấy video nước ngoài về để tạo Sub và Effect đăng lên Facebook
    Dạo gần đây tài khoản mình bị lock do đăng video có dính bản quyền (video chưa Sub và làm effect, mặc dù mình vẫn để nguồn)
    - Cho mình hỏi là khi mình tải video về và làm Sub hoặc làm một số effect khác bằng phần mềm > Save lại > và đăng lên Facebook. V cho mình hỏi là nếu như vậy thì có dính vi phạm bản quyền không v !!! (VD: mình tải video trên youtube về từ nước ngoài có nguồn và bản quyền của video (mình cũng ko biết phân biệt nó có hay k nữa :( ) xong mình Sub và làm Effect cho video đó liệu nó khi đăng lên có còn dính bản quyền không nhỉ)
    Hoặc nếu mình lấy hình ảnh mà thay lại nhạc thì đăng lên cũng có bị dính lỗi bản quyền k nhỉ ?
    Mình đem về sub lại và ghi nguồn rõ ràng thì khi đăng lên Facebook có bị dính ko ?
    * Mình có thằng bạn nó đăng bài lấy video từ youtube nước ngoài về xong upload lên bài của nó, bị FB thông báo là vi phạm bản quyền sau vài ngày nó đăng vài cái và dính như vậy cuối cùng đã bị Lock chức năng đăng video.... Mình sợ khi đăng lên cũng bị như vậy !!!
    AE trong forum tư vấn giúp mình nhé !!! Cảm ơn

...
  2. nguyenhuynhhuyhoang

nguyenhuynhhuyhoang Mới đăng kí

up nhờ ae tư vấn
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Facebook auto phát hiện bản quyền hay có người report?
    Theo như mình biết thì Facebook chưa auto đc như Youtube đâu, phải bị report thì mới bị xóa.
    Nên cái này còn tùy vào tác giả, nên cứ đăng video thì trích link nguồn rõ ràng, còn sợ thì đừng đăng, vậy thôi.
    ThanhIT thích bài viết này
  4. nguyenhuynhhuyhoang

nguyenhuynhhuyhoang Mới đăng kí

Khi upload 100% xong FB nó thông báo là video chứa nội dung hoặc file âm thanh của người khác !! nên nó bắt mình xóa hoặc là tiếp tục .... sau vài lần như v thì bị block chăc chắn ko phải do ng khác report vì FB đã thông báo sau khi vừa đăng video lên
  5. akemi2810

akemi2810 Mới đăng kí

Dù bạn có sub hay không sub cái vid đó, thì audio và visual của vid đó cũng đều thuộc về người khác thì vẫn là bị dính bản quyền thôi. Đơn giản vậy đó.

Facebook thì hên xui, dù nó không xiết chặt vụ bản quyền và hệ thống detect video và audio của nó chưa xịn như Youtube, nhưng nếu thằng giữ bản quyền nó đăng ký với Facebook, thì Facebook nó sẽ đưa cái audio với hình ảnh cái đó vào hệ thống lọc, thì cứ up trùng lên là tự động cảnh báo thôi, ngay trong quá trình up là Facebook đã xét duyệt và list video vào đó vào blacklist rồi, quan tâm quái gì bạn có ghi credit nguồn hay không.

Cách đơn giản là bạn lập một cái Facebook clone mà up thử, thấy ko vấn đề gì thì up lên account chính.

Ủng hộ diễn đàn