Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hỏi cách chụp ống fix 50mm 1.4 G

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi thanhnt9x, 23/10/13.

Lượt xem: 5,501

1. thanhnt9x Thành viên cấp 1

Em mới dùng con D90 + fix 50mm 1.4G nên chưa quen hay bị out nét
    Các bác cho em hỏi cách chụp xóa phông tức là để ở chế độ A
    em chụp chọn điểm lấy nét vào mặt mà nó vẫn bị out có khi còn nét sang bên cạnh hoặc đằng sau.
    e xin hỏi rõ hơn đó là khẩu vd 2.0 hoặc 2.5 - 3.0 thì khoảng cách từ ống kính đến mẫu ntn cho phụ hợp để ko bị out nét.

...
  2. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

cho mình hỏi bạn chụp ở điều kiện ánh sáng thiếu-đủ thế nào? Tốc khi đó là bao nhiêu?
    nếu đc thì up một vài tấm lên xem thử nhé.
    thanhnt9x thích bài viết này
  3. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Nếu bạn chua chắc tay thì chụp ở 1.8 trở lên vì 1.4 dof mỏng lắm và dễ bị out
  4. lemungdj

lemungdj Thành viên cấp 2

1.4 thì ai chưa quen thì rất hay out nét .mình cung dùng quả ống đấy.Chả có cách nào chỉ dạy ngoài bạn tự học lôi hết bạn bè ra chụp chụp nhiều thì tự khác nó quen.Mình bây giờ chụp con 1.4 cung hết out net rồi vẫn bị nhưng là thi thoảng thôi
  5. thanhnt9x

thanhnt9x Thành viên cấp 1

Cảm ơn các bác nhé, chiều nay em thử lại xem tn,hj.
  6. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Chả ai đi chụp chân dung tại 1.4 đâu bạn à, như thế sẽ không nét hết được mặt.
    Mà 50f1.4G mà out nét thì chắc bạn lấy nét sai rồi.
  7. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Lấy nét vào mặt là fải canh con mắt (tương phản tròng trắng tròng đen), bác chụp chưa quen thì chụp cứ canh con mắt giữa khung hình, đứng cách vật thể/người mẫu hơn 1m mà chụp, về crop sau. Mỗi lần chụp xong thì lên google tìm hiểu, mỗi ngày học 1 ít, nhiều ngày biết 1 mớ.
    P.s: Bác ra tiệm thú nhồi bông mua con ngựa vằn bự bự về để nó giữa phòng (ko chơi dựa) nằm lăn lộn chụp các kiểu, sẽ nghiệm ra nhiều điều!
  8. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

e chụp toàn để khẩu 2.0 2.2 2.8 3.2 :)) để 1.8 vs 1.4 dễ out nét :))
  9. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Và bạn chú ý nên lấy nét vào những điểm gồ ghề như mắt, cánh mũi hoặc cổ áo nhé! Khóa nét xong thì chọn lại bố cục cũng được. Bạn lấy nét vào má hay trán mod mà phấn son 1 tý thì hay trượt nét lắm!

Ủng hộ diễn đàn