Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin tư vấn về độ phân giải file lớn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Art of Green, 30/9/13.

Lượt xem: 2,310

1. Art of Green Thành viên cấp 2

Hi các bác. Chúc các bác đầu tuần vui.
    Hiện tại em đang chạy một quán ăn nhỏ. em đang muốn làm một poster (cỡ 2.1m x 2.6m, 300dpi) để dán tường
    Poster của em hình là chủ yếu, nhưng em đang sợ để 300dpi thì khó kiếm hình.
    Em muốn hỏi các bác là thông thường, poster kích thước 2m trở lên như của em, để độ phân giải 300 và 72 thì có khác biệt gì nhiều không ạ.
    Em đang tính giảm độ phân giải xuống còn 72, 96 hoặc 150dpi để file nhẹ hơn, tìm nguồn hình free cũng dễ hơn (đỡ mua stock) mà đang sợ ảnh hưởng chất lượng in nên lên đây hỏi các bác.
    Cám ơn các bác nhiều. Mong các bác tư vấn em sớm :)

...
  2. Crow

Crow Thành viên cấp 1

Tầm 100DPI là ổn. Còn vụ DPI thì bạn cứ hiểu độ phủ của Pixel, thực sự thì mình hiểu nhưng khó giải thích nhưng bạn có thể hiểu theo cách này DPI càng cao thì mật độ Pixel sẽ càng lớn trên diện tích tính theo Inch . Nhưng mình khuyên nếu làm Poster size lớn như vậy thì nên dựng bằng Illutrator or Corel Draw để đảm bảo độ ổn định vì vốn Corel vẫn chèn stock ảnh vào được mà :).
    Art of Green thích bài viết này
  3. Art of Green

Art of Green Thành viên cấp 2

thk bạn. để mình thử :)
  4. unnet

unnet Thành viên cấp 2

Bạn định làm POST về cái gì vậy ? làm khổ 2M dễ thôi mà xài AI hay PS đều OK hết nhưng lên để 150DPI tầm 300 là thừa để 72 sẽ vỡ hình đó
  5. Art of Green

unnet hình ảnh mấy đứa con nít đang ăn đồ ăn đó mà :)
    nhưng mà khổ 2 mét chứ không phải 2mb đâu nhe :D Bạn chắc để 150 hình đẹp hơm. lâu rùi không đụng tới mấy cái ni :D
  6. congtymoitruong

congtymoitruong Thành viên cấp 1

bạn dùng corel mà làm, hình như thế nào? cần giúp đỡ thì pm mình, mình chỉ cho
  7. unnet

unnet Thành viên cấp 2

Thế thì dùng cả 2 PS và AI bắn qua bắn lại cho nhau làm 1 poster toàn thế còn in khổ 2M 150 không hỏng đâu, quan trọng là stock của bạn có chất lượng hay không mà thôi
  8. Art of Green

ok. tks mọi người nhiều :)
  9. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

có cả dịch vụ mua stock 10k/hình nữa kìa, poster cỡ khá như vậy thì mua stock chất lượng làm cho đẹp :D
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn