Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

7 thói quen “tiêu diệt” năng suất làm việc của bạn

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi jinbewon, 24/10/13.

Lượt xem: 13,505

1. jinbewon Thành viên cấp 2

Hiệu quả công việc của bạn sẽ chịu ảnh hưởng rất lớn từ những thói quen tưởng chừng như vô hại. Vì thế, việc cố gắng từ bỏ những thói quen đó sẽ đem đến cho bạn nhiều lợi ích về năng suất và hiệu quả làm việc.

Theo các chuyên gia nghề nghiệp, nếu bạn muốn tăng năng suất làm việc, trước hết bạn cần có sự theo dõi. Hãy dành một vài ngày để xác định chính xác xem mình đang sử dụng thời gian năng lượng ra làm sao. Sau đó, cân nhắc xem bạn có thể phân bổ thời gian và năng lượng hợp lý hơn để làm được nhiều việc nhất với chất lượng tốt nhất có thể.

Trong quá trình này, bạn cần nhận diện xem bản thân có những thói quen xấu nào cản trở năng suất làm việc tiềm năng của chính mình. Dưới đây là 7 thói quen khiến bạn không thể làm được nhiều việc mà các chuyên gia nghề nghiệp đã chỉ ra:

1. Lướt web và dùng mạng xã hội quá nhiều

Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng, lướt web có thể giúp đầu óc bạn tỉnh táo và sảng khoái hơn. Nhưng hãy nhớ rằng, lướt web cũng giống như một “con dao hai lưỡi”. Với sự tiếp cận những nội dung không có giới hạn, bạn rất dễ bị giới vào mê cung Internet mà không tìm được lối ra.

Một cuộc thăm dò của trang OfficeTime.net cho thấy, 27% số người được hỏi cho biết dành 2 giờ mỗi ngày để la cà trên mạng Internet. Cộng thêm với các tin nhắn từ mạng xã hội, thế là chắc chắn bạn sẽ lãng phí một lượng thời gian không hề nhỏ mỗi ngày mà lẽ ra được dùng để làm việc.

Hãy đặt ra giới hạn để tự kiểm soát bản thân. Hiện nay đã có một số ứng dụng hiệu quả giúp bạn chặn các mạng xã hội, chẳng hạn ứng dụng SelfControl của NPR.

2. Thường xuyên kiểm tra email

Một nghiên cứu thực hiện vào năm 2012 bởi McKinsey and Company phát hiện ra rằng, trung bình, mỗi người lao động Mỹ dành 28% thời gian của mình cho email. Tỷ lệ này tương đương 11 giờ trong 40 giờ làm việc mỗi tuần. Rõ ràng, đây là một thói quen xấu vì bạn không thực sự cần phải thường xuyên kiểm tra email, nhưng bạn vẫn cứ làm.

Một lần nữa, cách tốt nhất để loại bỏ thói quen này là bạn phải tự kiểm soát, giám sát bản thân. Theo gợi ý của chuyên gia, nếu bạn vẫn thường kiểm tra email 5 phút 1 lần, hãy giãn mật độ này ra thành 15 phút 1 lần, rồi 30 phút, 1 giờ, thậm chí là 3-4 giờ mới kiểm tra email một lần.

3. Cả nể những đồng nghiệp thích làm phiền

Một vấn đề rất quan trọng là trong trường hợp cần thiết, bạn cần biết nói “không” với những đồng nghiệp thích “tám” chuyện, thích làm phiền. Thái độ khéo léo nhưng kiên quyết của bạn sẽ giúp bạn tránh được việc bị những đồng nghiệp này gây xao nhãng, giảm năng suất làm việc.

4. Chần chừ trước những nhiệm vụ khó

Hãy giải quyết những việc khó trước và bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn để làm những việc còn lại. Khi bạn nhận thấy bản thân muốn trì hoãn một việc nào đó, hãy thực hiện sự trì hoãn một cách có kiểm soát. Chẳng hạn, bạn đi ra ngoài dạo một lát, gọi điện cho một người bạn… rồi quay lại hoàn thành công việc mà mình đang có ý định hoãn lại.

5. Ôm đồm nhiều việc và nhảy từ nhiệm vụ này sang nhiệm vụ khác

Theo một nghiên cứu, phải mất 23 phút và 15 giây để bạn thực sự quay trở lại với một công việc bị gián đoạn. Một nghiên cứu khác cho thấy, các nhà viết phần mềm nếu bị gián đoạn khi đang làm việc sẽ mất 10-15 phút mới có thể viết mã trở lại. Liên tục nhảy từ nhiệm vụ này sang nhiệm vụ khác sẽ cản trở bạn đào sâu suy nghĩ, mất mạch công việc và sẽ không thể hoàn thành công việc một cách gọn gàng. Đến cuối ngày làm việc, bạn có thể nhận thấy xung quanh mình là ngổn ngang công việc còn dang dở.

Bởi vậy, nếu bạn là người có xu hướng chưa xong việc này đã muốn làm việc khác, thì năng suất của bạn sẽ không bao giờ đạt tới ngưỡng tiềm năng tối đa. Những người thích ôm đồm nhiều việc cũng đối mặt với vấn đề tương tự. Theo các chuyên gia, làm nhiều việc cùng lúc khiến não bộ của bạn bị phân tán. Nếu thực sự muốn tăng năng suất làm việc, đừng bao giờ vừa ăn, vừa viết, vừa trả lời chat… Việc kiểm soát sẽ cho thấy hiệu quả ngay lập tức trong năng suất làm việc của bạn.

6. Nghĩ lớn là tốt, nhưng có thể tạo ra rào cản

Việc bắt tay vào thực hiện một mục tiêu lớn có thể rất khó khăn, nhưng không phải không làm được. Để tránh bị ngợp trước một mục tiêu quá lớn và không biết nên bắt đầu từ đâu, bạn có thể chia mục tiêu đó thành những mục tiêu nhỏ hơn, dễ hoàn thành hơn. Nói cách khác, thử nghĩ xem việc nhỏ gì mà bạn làm hôm nay sẽ giúp bạn đạt được mục tiêu lớn. Bắt đầu từ việc nhỏ chính là chìa khóa để không bị ngợp và quá tải.

7. Không ngủ đủ

Nghiên cứu đã chỉ ra rằng, ngủ ít hơn 7,5 giờ mỗi ngày sẽ hạn chế khả năng vận động của trí não. Và đương nhiên, năng suất làm việc của bạn sẽ suy giảm. Ngủ đủ sẽ giúp bạn tập trung tốt hơn, làm được nhiều việc chất lượng hơn.

Phương Anh - Dantri
    Theo Career Bliss

...
    muadong2312, Tạ Thị Liên, haizbye12 người khác thích bài viết này.
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

1. vẫn lướt web và làm hoàn tất công việc :-?
    2. cty mình liên lạc giữa các bộ phận chủ yếu email, xài outlook gần như 10' F9 1 lần 8-}
    vudai, SuperGấu, MPS1 người khác thích bài viết này.
  3. Linh Sam Sam

Linh Sam Sam Mới đăng kí

chết thật dính hết thế này :|
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Có bài thì viết ngủ 2h là đủ rồi
    lylymeow thích bài viết này
  5. zzvutienhung

zzvutienhung Mới đăng kí

full luôn :(
  6. Salmon P

Salmon P Mới đăng kí

Số 1. . . vấn nạn thời nay hú hú! Nhiều khi check FB 1 loạt, xong refresh lại xong lại lướt tiếp từ trên xuống dưới mặt dù ko có gì mới! :-<
  7. SITUVN

SITUVN Thành viên cấp 2

Hình như mình bị hết thì phải

1. Máy mở là Facebook mở >:) .
    2. Thư điện tử thì lúc trước kiểm tra suốt8-> .
    3. Tính mình là vậy, chưa có việc nên chỉ cả nể bạn thôi;) .
    4. Không biết thế nào là khó, nhưng mình có tính chần chừ8-| .
    5. Quá ôm đồm luôn :((.
    6. Nghĩ đúng kiểu CDSHT :-s.
    7. Đêm thức này ngủ, không biết thế có gọi là đủ không =)).
    Tạ Thị Liên thích bài viết này
  8. kenminhthien

kenminhthien Thành viên cấp 2

Tớ dính đủ hết. Nhưng mà công việc vẫn hoàn thành tốt. :)
  9. kool.angel

kool.angel Mới đăng kí

chẹp, cũng dính kha khá...nói chung là toàn là do rảnh rỗi sinh lười biếng cả thôi...còn khi cần thì có tiêu diệt năng suất hay không thì cunngx phải hoàn thành thôi...

==================

10. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mình dính hết mới khiếp chứ :D Và đúng là thấy nó ảnh hưởng thật! Cứ mỗi lần làm 1 pj gì đó lớn lớn là phải khóa face ko thì cứ theo thói quen lại lỡ tay vô face thì quên hết sự đời :))
    heo ngốc thích bài viết này
  11. thanhtu2596

thanhtu2596 Banned

12. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

em thường xuyên ngủ 10h tối và dậy 5h' sáng thế ngủ trưa bù có đc không? :D
  13. heo ngốc

heo ngốc Thành viên cấp 2

1 và 7 rùi :))
  14. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Thiếu mỗi 5&6
  15. nguyễn năng

nguyễn năng Thành viên cấp 2

Tớ bị dính chút xíu thôi 7/7 >:)
  16. haizbye

haizbye Thành viên cấp 1

mình dính gần hết à 8->
  17. Gatitos

Gatitos Thành viên cấp 2

Hay thặc, ko mất lòng cái nào hết trơn :)
  18. ldthanh86

ldthanh86 Thành viên cấp 1

Tớ không nghĩ là dính chưởng 7/7 mà hoàn thành tốt được công việc đâu, công việc mà hơi nhiều chút là đã phải tập trung hết ngày, ngẩng lên là đến giờ về rồi chứ đừng nói đến ngồi mà face với book. Cơ mà cái thói quen vào diễn đàn Vietdesigner có nên bỏ không nhỉ :-?=)):v :v;))
  19. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

dính gần hết, làm việc gì cũng chậm chạm vì mấy lý do này :(

Ủng hộ diễn đàn