Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách add text theo thứ tự tương ứng vào ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi LDD, 1/4/18.

Lượt xem: 3,590

1. LDD Mới đăng kí

Chào mọi người.
    Mình muốn hỏi cách add text tự động vào 1 loạt ảnh theo thứ tự.
    Cụ thể là mình có các ảnh lần lượt là ảnh 1,ảnh 2, ảnh 3,...
    Các dòng text tương ứng với các ảnh là text 1, text 2, text 3,...
    Muốn text1 add vào ảnh ảnh 1, text 2 vào ảnh 2,..
    Vị trí add text thì ở các ảnh đều như nhau, tất cả ảnh đều kích thước như nhau.
    Mình dùng action chạy add 1 text giống nhau vào nhiều ảnh auto được, nhưng các text khác nhau như trên thì k biết cách nào để chạy tự động được.
    Mong mọi người chỉ giúp.

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. memzoomvn

memzoomvn Thành viên cấp 1

Theo mình nghĩ thì chi dùng ta được thôi bạn nhé, ko có loại auto đâu bạn
  3. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@LDD : Chuyện nhỏ, mình chỉ bạn làm, 50K nhé, nó cũng giống như các loại tự động dưới này đây, Folder có bao nhiêu hình, là gõ hết bao nhiêu text, yêu cầu của bạn, là tầm thường, so với các yêu cầu của video dưới này, nên mình làm, chỉ là chuyện nhỏ, hướng dẫn cách làm, là 50K nhé ! :

@memzoomvn : Có auto chứ, chỉ là tùy theo bạn Photoshop giỏi hay hok ! vụ này, mình có thể tạo auto. chỉ là chủ thớt chưa đủ giỏi, để tạo dc auto kiểu đó thoai ! :))

Video dưới này, là mình chạy folder, có bao nhiêu, chơi hết bao nhiêu luôn nè, (folder có trên 380 hình ảnh), yêu cầu, còn khó hơn chủ thớt, mình vẫn làm dc, cái của chủ thớt, chỉ là yêu cầu tầm thường thoai à. :

Chỉnh sửa lần cuối: 1/4/18
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

trường hợp 1: như b tranvan.muon nói, tách ảnh vào một folder riêng rồi auto chạy action.
    trường hợp 2: ảnh 4 text 2, ảnh 5 text 3, ảnh 6 text 1,...loạn tùng phèo lên thì chỉ có thể làm action nửa mùa, vẫn dùng action được, nhanh hơn chút nhưng ko auto toàn bộ được.

tranvan.muon b phân tích đúng yêu cầu rồi hãy chém đi b. ko thì đưa ra cho thớt vài phương án, lựa chọn, trúng phương án nào thì thớt làm phương án đấy, một phương án mà nhiều chọn lựa thì cũng cứ đưa ra, thớt chọn kiểu gì thì chọn, đi đường nào thì đi.
    LDD thích bài viết này
  5. LDD

LDD Mới đăng kí

6. tranvan.muon

@LDD ; @drax : Cả 2 kiểu, hay 10 kiểu, 100 điều khó, mình cũng nhai láng hết á. quan trọng, là chủ thớt làm kinh doanh, nên mình không hướng dẫn free, 50K bao tất cả các yêu cầu, bạn nói dc, là mình làm dc ! không cần phân tích free, dài dòng, có tiền, là có auto. xem video trước, chung tiền sau, bao sài. :))

7. drax

drax Thành viên cấp 4

8. drax

drax Thành viên cấp 4

m bảo thớt cách làm luôn.
    b gõ hết text ra, ảnh thì để trong một folder riêng rồi nhé, tiếp theo b làm một cái action chỉ thẳng vào folder ảnh, sau đó chạy batch action là xong chuyện.

m thích nên m hướng dẫn b cách làm free luôn nhé, khỏi cảm ơn.
  9. tranvan.muon

@drax : Đúng rùi đó ! Mình đã biết trước, là bạn xem xong video, trên kia, sẽ lên level liền, hầu như các bạn nào Level 4 trở lên, nhìn ngắm sơ sơ, cách mình chạy action đó, cũng đã biết trong kia làm cái gì òi ! he he ! :))
  10. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon luyện skill nhanh ko b. đùa thôi, có từng nghía qua, nhưng, m biết làm trước đó r.
  11. tranvan.muon

@drax : Hiện giờ, mình đang nghiên cứu actions tách nền trắng tự động, là vật thể nền trắng, (không phải tách khói nền trắng mờ nhé, tách khói nền trắng. thì mình đã xong phim lâu òi), tách nền này, là nền vật thể cứng, nó phức tạp hơn tách khói nền trắng nhiều, từ từ, mình đang nghiên cứu. he he ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 1/4/18
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon đề ra khó thế thì tách kiểu gì. mà tưởng b ở ẩn r mà.
  13. tranvan.muon

@drax : Tách dc chứ, không nói tách thủ công nhé, thủ công, thì ai cũng tách dư xăng, mình nói tách cái nền trắng, có vật thể, nhấn nút Actions, có hình PNG, bao sài, vì mình đã có cái tách khói rùi, cái này, là nâng cao, thêm vài thao tác, từ cái tách khói, là xong phim, không phải xa lạ với mình ! :))

14. drax

drax Thành viên cấp 4

15. tranvan.muon

@drax : Cái ảnh xe đạp, chưa phải là khó, chỉ là trung bình thoai, bạn nhìn xem, nó có cấu tạo màu đen, các thứ xung quanh, không đụng màu đen, thì sài Chanel cũng xong dc, nên không khó, cái khó, phải nói là gặp màu nền và màu vật thể đụng màu nhau, lại nền Gradient khác màu tùm lum, thì mới gọi là khó nhai đó !
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon nhờ cao thủ chỉ giáo tách channel cái ảnh này trong 2 nốt nhạc.
  17. tranvan.muon

@drax : Tách bằng Channel, thật ra, là để có phần ngoài đen, còn phải chà chà Mask, chổ nào màu trắng nằm mép trong của xe đạp, để hiện ra vật thể, ngoài kia, có cả đóng, tìm dc link dưới này, chờ bạn vào tag chủ thớt ra, vì link hình đi Pháp òi ! :))

https://forum.vietdesigner.net/threads/tut-tach-nen-bang-channels.5899/
  18. minhduongqngai

minhduongqngai Mới đăng kí

Ồ hay lắm bạn ơi @gdo
  19. Sâu Ăn Rau Diếp

Sâu Ăn Rau Diếp Thành viên cấp 1

Bác chủ thớt đã làm được chưa ạ?

Ủng hộ diễn đàn