Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cảm Biến Crop Máy Ảnh D7100

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Expandlucky, 22/11/13.

Lượt xem: 5,452

1. Expandlucky Thành viên cấp 2

Chào các bạn !

Mình có một thắc mắc mà hỏi dễ các bạn chém quá :D

Theo mình biết crop của máy ảnh DX nikon thường là 1.5 của D7100 là 1.3 mình thấy trong máy có 1.3x mà chỉ có 18x12 đáng ra crop 1.3x nó phải có cảm biến lớn hơn chứ. Mong các bạn giúp mình

...
  2. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

Nikon D7100 cảm biến hình ảnh kích thước 23.5x15.6 mm, tương đương tỉ lệ crop gần bằng 1.53 nhé!
    Tham khảo:
    Code:
    http://www.nikon.com.vn/vi_VN/product/digital-slr-cameras/d7100?utm_source=google&utm_medium=&utm_term=canon&utm_content=s6Cp0Qw4N|pcrid|28476631156|pkw|canon|pmt|b|plid|&utm_campaign=Overall%3ASearch%3A%28VN%29%3AGeneric#techspecs
    Expandlucky thích bài viết này
  3. Expandlucky

Expandlucky Thành viên cấp 2

ý mình là mình chưa hiểu cái 1.3x trong mấy đó là gì và đúng ra 1.3x phải có kích thước cảm biến lớn hơn 1.5 chứ
  4. caphefin

Mình giờ không có đk cầm con 7100 để thử, nhưng mà nếu để ý bạn sẽ thấy là 24/18=1.3333 tương đương với con số 1.3x mà bạn nói. Image area tức là vùng ảnh, theo mình nghĩ thì đơn giản đây là tùy chọn cho phép bạn xác định vùng crop của hình trên sensor. Nếu chọn DX thì máy sẽ lấy full toàn bộ vùng sensor để lưu thành ảnh, còn chọn 1.3x thì máy chỉ lấy vùng 18x12 trên sensor thôi và hình của bạn chụp ra sẽ bị crop 1.3 so với hình thấy trên khung ngắm.
    thử chụp live view với option 1.3x để coi mình đoán có đúng ko nhé!
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Hình như bác caphefin đúng đó :D đó là tỷ lệ khung ảnh thôi :D
    Ở kia có 2 lựa chọn là tỷ lệ 3/2 và 4/3
    Còn D7100 vẫn crop 1.5
  6. Expandlucky

hịc cứ tưởng 1.3 là cảm biến nó có kích thước lớn hơn té ra chỉ là crop ảnh thôi, crop nhỏ có gì đâu mà nó quảng cáo dữ thế không biết, chụp xog vô photoshop crop cũng được mà
  7. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Hãng không có khùng để nó bán cái máy crop dở hơi như vậy bác nhé, người ta crop lại còn chút xíu là để tất cả 51 vùng lấy nét tràn ra toàn bộ khung hình để mà chụp tele, chụp cảnh , chụp chim cò bay cái rẹt vượt ngang tầm nhìn, chụp vận động viên thể thao chạy ào ào mà lỡ canh cái thằng muốn chụp mà nó đứng sát màn hình bên trái thì không lấy nét được. Khi crop xuống thì độ phân giải còn khoảng 15.3MP nên độ phân giải này vẫn chấp nhận tốt.
    Ngoài ra với kiểu crop lại như vậy thì khi quay phim mà để autofocus sẽ lấy nét bám nhân vật được từ sát mép trái qua tới sát mép phải khung hình.
    P.s: kiến thức của bác cứ kiểu này thấy bác mà mua D7100 thì phí cái máy quá ;<
    Expandlucky, caphefindyzee thích bài viết này.
  8. caphefin

cảm ơn ALRainbow đã chỉ dẫn thêm, chưa cầm trong tay con nào có nhiều điểm lấy nét như vậy nên giờ mới biết :like:
    ExpandluckyALRainbow thích bài viết này.
  9. Expandlucky

hihi mình có phải tài năng thuộc dạng huyền thoại của nhân loại đâu mà biết trước khi học đâu bạn :D
  10. Expandlucky

èo mà nghe bạn ALRain nói, mà mình thấy người ta chụp đối tượng chuyển động bình thường dùng tốc độ chụp nhanh đó thôi hoặc lấy nét trước vị trí có người chạy qua mà
  11. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Chụp nhanh mà lấy nét tầm bậy thì chụp làm gì, còn lấy nét trước mà thuộc dạng gà mờ xách máy hoặc cũng hơi pro chút xíu mà tự nhiên vừa thấy 1 thằng đang đâm đầu chạy lại thì bác nghĩ từ lúc nó ước chừng cái khoảng cách rồi quay lens, lấy nét, canh máy, bấm cò tới lúc nó húc bác qua Somali rồi thì xem có cần không... =.="

Ủng hộ diễn đàn