Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cảnh báo] Lừa đảo có liên quan tới Chibi đây :D

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Đại Trần, 8/2/14.

?

Bạn đánh giá bài viết này như nào?

1. Rất hữu ích.

100.0%
  2. Không cần thiết

0 vote(s)
    0.0%

Lượt xem: 3,825

1. Đại Trần Thành viên cấp 2

Trước tiên cần nói trước rằng tôi không phải là một RCE hay một IT giỏi. Nhưng những gì tôi viết có thể sẽ giúp bạn hiểu ra vấn đề cần tránh khi "ONLINE".
    Gần đây khi lướt facebook tôi có phát hiện ra một "siêu lừa đảo" với mục đích thật sự không tốt. Mục đích của họ là "dắt mũi" các nạn nhân chơi trò "auto tag" bạn bè vào comment. Một cách tự động mà vô tình các nạn nhân không hề biết. Đây là "chiêu trò" của chúng:

Sau khi các bạn vào #Bước 1 (http://kenhvideo.vn/fbt/code-ve-chi-bi-free.h) .Sẽ thấy được đoạn code được viết bằng Javascript một cách khéo léo nhất. Và tôi sẽ phân tích một chút về đoạn code này để thấy rõ được chiêu trò lừa đảo này. Trong phần code các bạn để ý sẽ thấy ngay một đoạn code như sau:

Nhìn trong hình, Đơn giản là nó dùng 1 ajax để Add 1 comment vào facebook của "kẻ lừa đảo trên kia" có ID = 340844102721492. ID này các bạn nhìn ngay ở dòng đầu tiên của phần code sẽ thấy. (Nó chính là fb "Thưởng Tí Tởn")
    Và đoạn comment sẽ có nội dung là :

Theo sau cái "\x26comment_text=:like: Mình làm được rồi nè,thử đi các bạn <3 " là một loạt các danh sách bạn bè của các bạn được tag vào sau nếu các bạn thực hiện chạy đoạn code trên. Như vậy các bạn đã vô tình tiếp tay cho những kẻ muốn các bạn "tag tên bạn bè vào facebook của bọn chúng". Nhưng mục đích của chúng là gì? tag để làm gì? Để nhiều người được tag vào, nhiều người làm theo cái nội dung "Vẽ Chibi trên fb" hấp dẫn trên kia chăng. Không phải! her. Chúng làm ra để các bạn thực hiện các hành vi sau đây: "Add Friend, Like Page, và trở thành Fanpage của vô số nick Facebook. Giờ tôi sẽ phân tích cho các bạn thấy nhé:

Như các bạn thấy trên hình trên. Mục đích của đoạn này là "bắt" các bạn kết bạn với nó. Kế tiếp kết bạn là làm cái gì nhỉ?
    Đó là LIKE, FOLLOW, hoặc trở thành FanPage "bất đắc dĩ" cho chúng : Xem Hình:

Và LIKE cho ai mới được? Các bạn hãy kéo CODE xuống dưới sẽ thấy vô số điều thú vị và bất ngờ:

Các con số tôi bôi vàng trên kia. Đó chính là ID facebook mà kẻ gian muốn các bạn "LIKE" cho chúng.
    Bây giờ chúng ta thử copy 1 dãy mã số trong ngoặc rồi dán vào trình duyệt theo hướng dẫn của tôi xem nó ra cái gì nhé?
    Ví dụ tôi lấy dãy số đầu tiên là 214658985389548 Sau đó dán vào link sau để xem chủ nhân nó là ai nhé?
    https://www.facebook.com/profile.php?id=214658985389548
    Và kết quả:

Còn rất nhiều thứ phức tạp phía dưới nữa. Tôi chỉ phân tích cho các bạn thấy vài điều đơn giản để tránh không là nạn nhân của các "trò lừa siêu hơn" khác. Vì rất có thể các bạn có thể để mất password facebook nữa đấy. Trong Cokie và Cache của trình duyệt các bạn "luôn tiềm ẩn nguy hiểm đấy nhé". Chúc các bạn online vui vẻ.

-- Đại Trần --

...
  2. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Xin lỗi MOD nếu post link vào bài viết. MOD edit dùm mình với nhé :D
  3. Paul Technicien

Paul Technicien Thành viên cấp 1

Không chỉ đơn giản là vẽ Chibi mà còn nào là: Thay nền facebook rồi chèn nhạc nền. Nói chung là toàn bọn xài Cript để dắt mũi những đứa thiếu Iot thôi! Tớ là tớ unf luôn mấy cái đứa đó!
  4. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

mấy cái này dành cho em nào ham hố mì ăn liền thì dính đừng hỏi sao xui ;))
    An Thị Gì Gì ĐấyĐại Trần thích bài viết này.
  5. Đại Trần

Cái bọn khốn nạn ấy mà. Bó tay rồi
  6. Tràng Thiệu

Tràng Thiệu Julyfoto TM

Cái bọn dỗi hơi C ái Đ ịnh M ệnh nhà chúng nó.
    Đại Trần thích bài viết này
  7. Ốc artiz

Ốc artiz Thành viên cấp 1

mình thì cứ bạn nào auto tag mình unf luôn.
  8. Đại Trần

Cơ mà bọn này code cái auto tag cũng được phết. Cơ mà ngu ngốc ở chỗ là tag giữ quá thành ra bị phát hiện và failed :3
  9. Yêu Cá

Yêu Cá Thành viên cấp 1

lừa đc mấy đứa thiếu IOT thôi :D

Ủng hộ diễn đàn