Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho hỏi về Compound Path trong Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi 11delivery, 2/8/14.

Lượt xem: 19,601

1. 11delivery Mới đăng kí

Mấy bạn cho mình hỏi tí, khi mình dùng lệnh Ctrl+8 ( Compound Path) cho 2 đối tượng trong Illus, thì nó hiện ra bảng lỗi, ghi là :"Can't make a compound path. All object is a compound path must be paths, and they can not be brushed or be a part of an object".

Đối tượng ở trên (dùng để đục thủng), mình không tô màu, chỉ để stroke là viền, hoặc không tô viền, chỉ cho nó là path thôi, mà vẫn không đục được, ai biết trường hợp này không chỉ mình với. Cảm ơn!!!

...
  2. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

2 đối tượng bạn tạo ra để compound là gì cho mình biết được ko
    còn ở dưới bạn cắt như thế nào
  3. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

Đây nè bạn, mình chỉ lấy cái này để ví dụ thôi. Mình type chữ O, sau đó create outline, và muốn cho nó đục thủng cái hình bằng Compound path. Mà nó hiện ra bảng lỗi ở trên.
  4. Vũ Phi Huân

^^ chắc chắn ko thể được, 1 bên là vector 1 bên là ảnh pixel sao mà compound được, ảnh bạn muốn làm gì thì chịu khó làm bên pts, illustrator ko dùng để sửa ảnh, trừ khi bạn biến nó thành vector luôn thì ok
    tranvan.muon11delivery thích bài viết này.
  5. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

Cảm ơn bạn!!! Mình hiểu rồi. À nhân tiện cho mình hỏi Live trace khác live paint thế nào vậy bạn? @@' Xem trong cái clip này thì thấy người ta chuyển path đã vẽ thành object xong live paint, mình không hiểu live paint lắm...
  6. Vũ Phi Huân

live paint dùng để tô màu, nó tương tự như bạn fill màu khi dùng cái xô thôi, nhưng nó release lúc nào cũng được, trừ khi bạn expand hay rasterize hay flatten là xong luôn khỏi release, còn live trace là chức năng chuyển ảnh thành vector, nó rất hữu dụng khi bạn muốn biến một cái ảnh được tô màu đơn sắc, mảng bự thành vector để resize to hơn^^
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/8/14
    11delivery thích bài viết này
  7. 11delivery

11delivery Mới đăng kí

cảm ơn bạn nhé! ^^ Tại mình thấy trong clip, người ta live paint xong thì các đường path đè lên nhau sẽ cắt nhau ra từng mảng nhỏ, tiện cho việc xóa bỏ bớt, sau đó lại expand rồi lại live paint. Lòng vòng nên mình không hiểu rõ chỗ đó
  8. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Do bạn làm thiếu bước nên bị sai đó.
    - Vẽ 1 hình chữ nhật (shape or path gì cũng được) = đúng kích thước hình bạn muốn.
    - Type chữ O bạn muốn -> Create Outline nó để nó thành shape
    - Chọn 2 đối tượng và đục ta được hình chữ nhật đã vẽ nhưng đã bị đục chữ O
    - Chọn hình đã đục dùng lệnh Compound Path -> cái này làm 2 đối tượng khác nhau thành 1 path để có thể clipping mask được.
    - Sau đó chọn 2 đối tượng là Hình bạn muốn làm & hình đã đục chữ O -> Dùng clipping mask (Ctrl 7) là xong, như hình sau
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn