Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

CorelDraw và Ai 2 tình yêu :D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Corel' được đăng bởi ntptv1986, 23/9/14.

Lượt xem: 3,129

1. ntptv1986 Thành viên cấp 2

Tềnh hình dạo này mềnh thấy Fan illustrator đông hơn corel rất nhiều, hơn về số lượng bài viết, sản phẩm, chia sẻ...
    Không lẻ designer quay lưng bỏ corel hết rùi sao? Bản thân mình là fan ruột của corel đây, thấy buồn tuổi qué :)
    Xin lỗi vì đã có 1 bài viết nhãm, xin mod đừng del nhé :)

...
  2. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

vì 2 phần mềm Adobe dễ tương tác lẫn nhau. mình định vọc thêm corel nhưng cũng đang mắc vấn đề này :D
    ntptv1986 thích bài viết này
  3. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mình thì chơi đc cả 2 nhưng đa số là làm trên Illu vì nó tương tác tốt vs Pts và Id hơn là Corel :D
  4. Vũ Việt Hùng

Vũ Việt Hùng Thành viên cấp 2

Em thấy Corel mấy chỗ mà curve thì nó dễ đều hơn AI, cơ mà AI màu lên đẹp hơn Corel :P
    ntptv1986sküll thích bài viết này.
  5. hochoidesign0411

hochoidesign0411 Thành viên cấp 1

corel vẽ logo 2d cho nhanh và tiện nhất, làm hiệu ứng chữ củng nhanh, hoặc các tiệm thiết kế in ấn nhỏ thường xài, ai mà pro rồi thì quên corel lun củng dc, tương tác rất tốt với ps, in , giao diện thống nhất, nhưng file nặng lại hay cài đặt gặp lỗi.
    Đó là so sánh cái tiện lợi, còn sản phẩm làm ra thì thằng nào củng làm dc hết
  6. Tôn Ngộ Nghĩnh

Tôn Ngộ Nghĩnh Thành viên cấp 1

~X(bạn nào có coreldraw x6 portable cho t xin nha! cám ơn nhiều lắm luôn!
    bản cài bị lỗi rùi. k hiểu sao mọi lần vẫn cài đc mà lần này bị lỗi.
  7. singleboy642

singleboy642 Thành viên cấp 1

mình la người mới, xin mọi ng chỉ giúp.
    -Corel mới nhất hiện nay là corel mấy vậy ạ?
    -Corel chạy trên Win mấy ổn định hơn?
    -Corel nào mà mọi người hay xài nhất?
    Xin cảm ơn mọi người
  8. KID ZERO PRO

KID ZERO PRO Thành viên cấp 1

mình là fan của corel nhưng vi cv mình phải yêu cả 2 em AI và corel
    bạn dùng corel x5 hay x6 đều oke nhe dùng win nào cũng đc hết chủ yếu là máy có ram 4gb + 1 card dời làm việc nặng vẫn oke
  9. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Corel thì mảng in ấn tài liệu biểu mẫu các bác xài nhiều hơn. Vì vẽ tốc độ bàn thờ. Nhưng về màu sắc và các thiết kế phức tạp thì AI hơn. Và hơn nữa nó tương tác với PS và ID, Fl dễ dàng hơn.
  10. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

CÒn một điểm nữa khiến corel thua thiệt là không hỗ trợ tốt cho Mac OS.
  11. LMdesign

LMdesign Mới đăng kí

Để vẽ nét, đồ lại những hình phức tạp thì có lẽ Corel ăn đứt AI đấy bạn ơi
  12. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Ai sẽ dần dần tiêu diệt Corel.
    - Corel ko liên kết tốt với Ps, Id, Pr, Ae ... vì nó ko thuộc hãng Adobe :D => yêu cầu XH ngày càng cao nên thiết kế ngày nay phải sử dụng tốt vài soft.
    - Corel ra màu ko bằng Ai
    - Corel ko hỗ trợ cho Mac
    * Cái này mang tính quyết định nè: Các dòng máy in sau này nhận file cuối là PDF, Ai và PDF do Adobe làm ra nên việc xuất sang PDF thì ko lo mắc lỗi, còn Corel thì hay ra những lỗi mà khi trên file thiết kế ko phát hiện ra chỉ khi in ra thì toi nguyên đơn hàng (mấy anh dùng Corel sẽ ôm hận - mình dính 1 dấu rồi nên chia tay Corel). Và xu hướng phát triển in công nghiệp dựa vào file PDF, ko chỉ riêng mãng in ấn các mãng khác file PDF càng ngày thể hiện sự phổ biến của nó (gmail có thể hiển thị trực tiếp file PDF như 1 file Jpeg).
    ------------------------------------------------------------------
    Trừ một số lĩnh vực hay công việc sử dụng máy móc yêu cầu corel thì bắt buộc xài corel.
    Còn lại nên tập trung AI tốt hơn, Corel thì biết xài cơ bản là ok.
    Hiện tại mình thấy Corel hơn Ai ở chỗ làm Barcode với lịch tự động nên ko bỏ Corel được mặc dù ko ưa Corel tẹo nào :D
    Gia Kiệt, ntptv1986LMdesign thích bài viết này.
  13. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

Ôi giời ơi, những designer đã có kinh nghiệm thiết kế thì người ta ít quan tâm mình sử dụng cái gì để thiết kế, AI hay Corel, cái mà người ta quan tâm là kết quả cuối cùng, làm sao để giải quyết vấn đề của khách hàng.
    Võ Duy Kườngntptv1986 thích bài viết này.
  14. singleboy642

singleboy642 Thành viên cấp 1

mình nghĩ cái nào cũng ra kết quả cuối cùng cả. điều quan trọng mà ng ta cần quan tâm là cái nào tiện và nhanh hơn thì dùng thôi
  15. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

đều quan trọng nhất là kết quả sản phẩm thôi
  16. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Mình vẫn dùng song song 2 cái mà. Corel lên x 6 x7 có vẻ tương tác hơn với ai chút xíu. Không phủ nhận thì pen của corel mượt hơn ai.

Ủng hộ diễn đàn