Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Gấp ạ, giúp mình với về kích thước trong Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi binhvuitanh, 15/4/16.

Lượt xem: 15,973

1. binhvuitanh Thành viên cấp 1

Sao mình chỉnh kích thước 10 x 15
    Rồi để 100% mà sao thấy nó sai, dù rule của AI nó vẫn đo đúng.
    Lấy thước thường kéo lên màng hình lap thì thấy mới tới 6 cm
    GIúp mình gấp vơi [​IMG]

...
  2. binhvuitanh

binhvuitanh Thành viên cấp 1

huhuhu ai giups minhf voi
  3. thuykim82

thuykim82 Mới đăng kí

Không hiểu câu hỏi :D
  4. binhvuitanh

thuykim82 bạn thấy cái zoom là 100% (actual size) không, trên rule thì chuẩn đúng 10cm, nhưng khi mình lấy thước (ngoài đời ấy == ) đo trên màng hình thì chỉ có 7cm thôi, xuất ra pdf thì nó cũng thế.
    Tóm lại là size nó không thực, qua pts cũng vậy.
  5. thanh1683

thanh1683 Thành viên cấp 1

Bạn không cần quan tâm giữa cây thước ngoài so với màn hình. Chỉ cần bạn nhập đúng kích thước và đơn vị đo (bạn mở transfrom lên sẽ thấy kích thước trên máy) trên Ai rồi làm và xuất file thì bạn đem ra ngoài in sẽ đúng kích thước bạn yêu cầu.
  6. binhvuitanh

thanh1683 mà kỳ ta, 100% là kích thước thật rồi mà, phải giống ở ngoài chứ, như mình chỉnh kt giấy A4, để 100% thì chuẩn giấy a4, sao cái này thì nó lại khác.
    Tại vì mình phải cần xuất ra phải kích thước chuẩn để chuyển cho thẳng bạn làm hồ sơ nên không phải đợi đi in :(
    Khó hiểu thật, đầu tiên mình chỉnh ở pts trước, nó cũng y thế, nên xuất ra file ảnh nó ko đúng kt yêu cầu.
    Mình phải dùng PAINT ==
  7. Kings

Kings Thành viên cấp 2

1 câu hỏi. rất ư là hại não... khó trả lời thặc. ko biết thớt giả ngu hay ngu thặc đây. Chẳng khác nào thớt cầm cây thước thẳng đi đo hình người trong gương cầu =))
  8. Kings

Kings Thành viên cấp 2

nghe cái tên thớt là thấy vui roài... bình vuitanh =))
  9. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

hơ chắc lần đầu làm tk hay sao vậy?
    màn hình là màn hình muốn kích thước thực thì in ra mà đo chứ! Giữa trưa hỏi hại não quá :v
  10. khoianha10

khoianha10 Thành viên cấp 2

binhvuitanh Có lẽ bạn nên tìm hiểu thêm về dpi, ppi, pixel thì bạn sẽ tự có câu trả lời. Chứ cái này cũng khó trả lời thật. Hiểu đơn giản thì 1 cm hiển thị trên màn hình khác 1 cm của thước kẻ. Muốn bằng nhau thì bạn phải chỉnh lại độ phân giải hoặc mua màn hình to hơn để cùng độ phân giải với màn hình hiện tại.
  11. binhvuitanh

Vậy giờ, mình có cái ảnh 110cmx180cm, làm sao để chuyển thành ảnh 10x15cm đây ạ :(
    Mà sao thằng Paint nó hiện chuẩn kích thước thể nhĩ.
  12. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

mở ảnh đó bằng pts dùng crop gõ ratio 10x15 cân ảnh cho ok rồi crop
    vào image - image size set lại 10x15cm
  13. khoianha10

Dùng tool crop(C) bạn điền kích thước 10 cm và 15 cm là được.
  14. binhvuitanh

Rồi sao lưu nó thành ảnh mà kích thước chuẩn 10cm x 15cm đây?
    cái crop thì okey đấy mà save file nó ra kích thước đâu có 10x15 chỉ là tỷ lệ ảnh thôi mà
  15. khoianha10

Túm lại thì bạn cần làm gì? Crop xong save lại mà không biết làm gì thì cầm ra hàng in bảo in cho em ảnh 10x15. Muốn hiểu sâu thì bạn phải hiểu dpi, ppi, screen resolution......
  16. Kings

Kings Thành viên cấp 2

Crop 10 x 15 và pdi 300
  17. Kings

Kings Thành viên cấp 2

300 pixels/Inch
  18. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

nếu vậy khách hàng yêu cầu bạn làm file 3m x 12m thì đo như thế nào bạn
  19. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

hình như chú này hiểu 100% trên màn hình bằng 100 % bên ngoài hay sao ấy, chú vác thước đo màn hình thì anh chịu chú rồi
    binhvuitanhsonnguyen1611 thích bài viết này.
  20. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Chú ấy đặt câu hỏi cũng giống như bản chất của chú ấy :v

Ủng hộ diễn đàn