Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hoa thuỷ tiên

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Lightroom' được đăng bởi djepvupkt, 23/7/13.

Lượt xem: 5,367

1. djepvupkt Mới đăng kí

Chiều mưa buồn, thấy khóm hoa thuỷ tiên mới nở, thấy hay hay nên chộp lại để mọi người cùng xem. Ảnh chụp từ điện thoại cùi bắp, chất lượng không cao. Có gì mọi người góp ý ! :)

...
    bienkhongcat, pkcdance, hth02x11 người khác thích bài viết này.
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Nếu mình không lầm thì đây là hoa Tóc tiên chứ không phải Thủy tiên.
    djepvupkt thích bài viết này
  3. cxzany

cxzany Thành viên cấp 2

xuangiang1011 nếu mình không lầm thì cây tóc tiên của bạn chính là cây thủy tiên. Mỗi tỉnh mỗi vùng có tên gọi khác nhau
    đây là cây tóc tiên và nó hình như không có hoa:
  4. djepvupkt

djepvupkt Mới đăng kí

Sr ! Mình nhầm ! :)
  5. xuangiang1011

6. cxzany

cxzany Thành viên cấp 2

xuangiang1011 : trường hợp này google cũng cho ra nhiều loại cây khác nhau mà bác. Ngôn ngữ việt nam rõ ràng là khó và kì diệu nhất trên thế giới rồi còn gì. 1 từ thôi mà nhiều nghĩa #:-s
  7. xuangiang1011

cxzany bạn cần hiểu rõ "Tóc tiên là 1 họ" chứ ko phải chỉ là 1 loài cây.
  8. cxzany

cxzany Thành viên cấp 2

xuangiang1011 Vậy thì bạn phải nói là đây là hoa thuộc họ Tóc tiên mới đúng. còn nếu nói hoa tóc tiên không thì chẳng phải bạn cũng giống như mình sao. 1 loài hoa hay 1 họ hoa :-B
    http://teenfc.com/0100a-hoa-thuy-tien.html cái này bác giải thích sao
  9. mut mũm mĩm

mut mũm mĩm Thành viên cấp 2

túm lại là chúng ta đang nói về cái hình hay cái hoa ạ [​IMG]
  10. djepvupkt

djepvupkt Mới đăng kí

Hehe ! Sorry 2 bạn vì cái tít gây tranh cãi. T phải thừa nhận là t đã nhầm lẫn giữa tên 2 loại hoa. Thực ra thì đây là tóc tiên hồng. Tên tiếng Anh là Zephyranthes rosea Lindl. Tên Việt nam là tóc tiên hồng vì loại này có cả màu vàng và trắng.
    xuangiang1011 thích bài viết này
  11. xuangiang1011

cxzany tất cả mọi người đều gọi nó là hoa tóc tiên cả bạn à. Còn cái link bạn đưa là 1 câu truyện từ 1 diễn đàn teen, ko có cơ sở khoa học. Và cũng rất nhiều người nhầm 2 loài hoa này đó bạn. Còn thủy tiên thì mời bạn xem link này: http://vi.wikipedia.org/wiki/Chi_Thủy_tiên
  12. cxzany

cxzany Thành viên cấp 2

xuangiang1011 Nếu chủ topic đã đính chính lại thì mình không tranh cãi nữa. Còn bạn nói link của mình không có cơ sở khoa học. Wikipedia.org cũng chẳng có cơ sở khoa học. Trang này là bách khoa mở. Ai cũng có thể đăng kí chỉnh sửa :-s
  13. xuangiang1011

cxzany ok ok, mình sai,bạn đúng =;

Ủng hộ diễn đàn