Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về Canon EOS 60D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi NguyenDu, 8/1/13.

Lượt xem: 17,224

1. NguyenDu Thành viên cấp 2

Em mới tậu 1 chú 60D kèm luôn Lens kit 18-135/3.5-5.6
    Em muốn hỏi các anh chị em xem với lens này thì chụp xóa phông thế nào là hiệu quả nhất ạ?
    Mới đầu em không định lấy Lens Kit vì thấy nhiều người bảo Lens Kit dung chán chỉ tốn tiền nên định lấy Lens 50 1.8. Nhưng hỏi chủ cửa hàng thì bảo giá hơn 17 triệu giật bắn cả người nên đành lấy Lens Kit cho vừa tiền. Nhưng vừa rồi chụp thấy xóa phông không mờ lắm nên lên mạng tìm vatgia thấy sao trên đó Lens 50 1.8 rẻ thế, chẳng hiểu sao??? http://www.vatgia.com/home/lens+50+1.8.spvg
    Vậy các anh cho hỏi cách chụp xóa phông với Lens 18-135 như thế nào là mờ nhất và Lens 50 1.8 thì giá cả thế nào ạ. Em cũng hết tiền rồi chưa mua được nhưng hỏi trước để nếu rẻ that thì dành dụm dần.

...
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Zoom hết cỡ, mở khẩu lớn hết cỡ, rồi bắn :D
    Chúc bạn thành công :D
    NguyenDu thích bài viết này
  3. Liebestraum

Liebestraum Clone Stamp Talent

Oh lens 50 1.8 có tầm 3tr thôi :D
  4. HSP

HSP Thành viên cấp 4

ý chủ thớt là combo 60d + 50 1.8 = 17t à chứ 50 f1.8 17t chắc là lộn ùi đó
    ở tiêu tự 50mm chỉ có 1.2L - 1.4 - 1.8 thôi :D
    giá 50 - 1.8 ở chỗ mình hay đi mua đồ cho ông a ở khánh long là :
    50mm f/1.8 II EF ..............................................= 2.200.000 mới 100%- chính hãng LBM
    Bacvo, Tâm HàNguyenDu thích bài viết này.
  5. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn cứ mua fix thì mới xóa phông như ý đc. Kit khẩu nhỏ xóa phông khó mà cũng ko đc đẹp.
    Bacvo, CaptionNguyenDu thích bài viết này.
  6. Làm Xị Đi

Làm Xị Đi Thành viên cấp 2

con kit 18-135 là con kit khá tốt đó bạn, nếu bạn tận dụng được hết e nó thì mới thấy sức mạnh e nó như thế nào. Xóa phông tốt nhất ở khẩu 3.5, nhưng còn tùy thuộc điểm lấy nét của bạn nữa... khoảng cách. bạn cứ thử chụp đi, rồi tự so sánh ắt sẽ thấy...
    Mr.PiiNguyenDu thích bài viết này.
  7. Trung Kiên

Mua con kit của 5D như thím giang cũng được [​IMG]
    j/k, bạn mua 50mm f/1.8 2nd khoảng 1,7tr là ok rồi :go:
  8. xuangiang1011

Ở 18mm mới có khẩu 3.5 -_- mà góc rộng thế xóa phông bằng niềm tin à :-ss
    Bacvo, Caption, NguyenDu2 người khác thích bài viết này.
  9. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

Mở khẩu hết cỡ Zoom hết cỡ chụp tối thui bác ạ.
    chết em rồi, chắc em hiểu lầm ý chủ cửa hàng nghĩ là ống 50 1.8 là 17 triệu trong khi ý họ là cả bộ mới 17 triệu, thế là lấy cả bộ cùng 18-135 tận 22 triệu vượt ngân sách hết sạch tiền, thế có chết không, trong khi em lại không biết dùng ống này
    Bác có kinh nghiệm gì share cho em it.
  10. Trung Kiên

Để chế độ Av ấy bạn ;))
    Mở khẩu ra thì hình phải sáng lên chứ sao tối thui được =))
  11. HSP

HSP Thành viên cấp 4

giá ở sài gòn hàng xt với LBM bác tham khảo có bằng chỗ bác hem
    60D Body.................................= 15.100.000đ mới 100% - BH 12 tháng
    60D Body...............................=19.000.000đ mới 100% chính hãng LBM(tặng thẻ 8Gb + túi )
    mình thấy nếu đc bác đổi 18-135 chịu lỗ lấy fix 50 1.4 "bù tiền" or 40mm pancake cũng rất oki
  12. Làm Xị Đi

Vẫn xóa được mà bác, nhưng trong một số hoàn cảnh thôi, quan trọng là khoảng cách và background phía sau... e chụp kit 18-55 vẫn xóa ổn :D, nhưng mà xóa phông của e nó thì nhìn đơn điệu :(
  13. xuangiang1011

Ở góc rộng thế xóa phông nhìn nhợt nhạt lắm, ko nổi khối. Ở 55mm xóa phông cũng vẫn bị gặp tình trạng đó.
    CaptionNguyenDu thích bài viết này.
  14. NguyenDu

Giá cũng gần như nhau bác ạ. Của em 15,290 cả 18-135 là 22,100. Tính ra cái 18-135 đắt hơn cái 50 1.8 khoảng 5 triệu mà sao chụp lại không bang nhỉ?

Nếu zoom hết cỡ thì không lấy được cả người các bác ạ, cùng lắm được cái mặt.

Ý bác là cho Av lên cao hết cỡ hay nhỏ hết cỡ?
  15. xuangiang1011

18-135 khẩu nhỏ hơn nên xóa phông ko bằng 50 f1.8 khẩu lớn. Nó tiện hơn vì là lens zoom range rộng nên nó cũng đắt hơn.
    AV là chế độ tự động chỉnh thời gian theo khẩu độ mình mong muốn. VD bạn để khẩu 3.5 thì máy sẽ tự đo sáng và tính toán tốc độ màn chập cho bạn.
  16. xuangiang1011

17. Làm Xị Đi

con 18-135 là con lens có góc rộng cộng với zoom được... Bạn có thể dùng nó để chụp cảnh, chân dung, tele thể loại gần :)). Tuy nhiên chất lượng ảnh nó ra ổn chứ chưa đặc sắc, độ xóa phông, độ nổi khối còn tệ, trong khi đó con fix 50.f1.8 thì dùng cho chụp ảnh chân dung, màu em nó lên đẹp hơn khi chụp chân dung... khẩu là 1.8 là rộng nên xóa phông ào ạt... Tuy nhiên con này gặp 1 cái bất lợi là góc quá hẹp, khi bạn muốn chụp cái gì đó rộng bạn phải lùi xa, khi đó lens này có chất lượng ảnh giảm đi nhiều...hay không thể lùi được thì bó tay rồi,hoặc là muốn chụp ai đó khi ở xa thì phải chạy lại gần gí sát vào mới chụp đẹp được... nếu có điều kiện bạn sắp con fix để bổ sung thêm vào lens để bộ chân dung... Bạn nên tập với con 18-135 đi...con đó không hề tệ đâu.
  18. NguyenDu

Sao em Search Google thấy ai cũng chê còn này, chủ yếu thấy nói đến 50 1.8, 50 1.4... còn mấy con nữa em không nhớ.
    Cho em hỏi thêm các anh là em thấy máy 60D của em cũng xịn chứ không tệ lắm mà sao em chụp ảnh rồi phóng to 100% lên nhìn cũng không thấy khác cái máy du lịch 13.1M cũ của em tý nào, thậm chí thấy ảnh của cái máy di lịch có vẻ mịm hơn 1 tý. Cái này làm em nghĩ không biết chat lượng ảnh mịn đẹp it noise có phải do Lens quyết định phần nhiều không? Và Lens 18-135 của em thì chụp không cho ra ảnh mịn đẹp nên nhìn nó vậy?
  19. xuangiang1011

Có vẻ bạn chưa nắm rõ cách sử dụng DSLR nên để mode Auto, ở chế độ này máy sẽ tự nâng ISO để tăng tốc độ màn trập, khi chụp thiếu sáng. Vậy nên nó sẽ bị noise, chụp DSLR lợi hơn compact vì nó có thể làm chủ máy ở chế độ manual. Bạn nên tìm hiểu kĩ về ISO, Khẩu độ, Tốc độ màn trập sẽ hiểu rõ hơn làm thế nào để chụp đc ảnh đẹp.
  20. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

18-135 đa dụng nha bác, mở khẩu vs đẩy tiêu cự hết cỡ, xó phông cũng ngon lắm đó bác. còn 50 f1.8 hàng mới, BH 2nam có 2tr2 thôi nha bác
    BacvoNguyenDu thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn