Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về việc thiết kế phòng học

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi anyway, 2/6/14.

Lượt xem: 2,416

1. anyway Mới đăng kí

Chào anh chị em và các bạn,
    Nếu mình post sai chuyên mục thì move qua chuyên mục khác giùm nhé!
    Hiện tại mình có căn nhà diện tích 3.5mx14m đã xây nhà cấp 4,
    Nay mình muốn lên 1mê ở trên để mở trung tâm đào tạo ngoại ngữ, 1 lớp học tối đa 20 học viên
    Mình muốn hỏi các chuyên gia trong lĩnh vực thiết kế xem thiết kế thế nào cho tối ưu
    Vị trí đặt bàn ghế học viên, loại bàn ghế ngồi học cho phù hợp và vị trí giảng viên ngồi, đặt máy chiếu, đặt quạt tường, bóng đèn...
    Vì mình không chuyên về thiết kế nên mong mọi người trợ giúp vấn đề trên nhé!
    Chân thành cảm ơn mọi người!

...
  2. trung kts

trung kts Mới đăng kí

bạn muốn tự thiết kế thì bạn cần mua cuốn sách nguyên lý thiết kế kiến trúc nhà công cộng về đọc. trong đó có phần nguyên lý thiết kế phòng học, trong phần đó sẽ chỉ dẫn cho bạn về vị trí, khoảng cách từ bàn giáo viên đến bàn gần nhất.góc độ để nhìn rõ của các vị trí, công thức tính toán lượng âm thanh, ánh sáng cần thiết cho phòng học( trong đó có ánh sáng nhân tạo và ánh sáng tự nhiên)...vv.
    anyway thích bài viết này
  3. anyway

anyway Mới đăng kí

cảm ơn bạn đã gợi ý,
    cũng là 1 ý kiến hay, nhưng mình hỏi qua diễn đàn sẽ nhanh và chuẩn xác hơn vì mình không phải dân kiến trúc mà đi đọc sách kiến trúc thì chưa hẳn đã hiểu hết ý nghĩa
    vẫn mong các bạn trong diễn đàn gợi ý mô hình giúp, có phác họa sơ kiến trúc thiết kế phòng học càng tốt,
    chân thành cảm ơn
  4. trung kts

trung kts Mới đăng kí

bạn k muốn đọc sách thì bạn có thể thuê kiến trúc sư làm việc đó giùm bạn. họ pải học tới 5 năm để có thể làm việc đó bạn à. chắc bạn hiểu ý mình. thân.
  5. anyway

anyway Mới đăng kí

ồ, mình nghĩ diễn đàn có những member như bạn chắc khó phát triển lâu dài được :)
    hãy chia sẻ kiến thức của mình để nhận được nhiều hơn
    mình nghĩ cũng đã không ít lần bạn đi hỏi ở các diễn đàn khác về việc cài phần mềm thế nào, sử dụng thế nào rồi đi xin key, seri này nọ rồi
    ai cũng nghĩ như bạn thì lập diễn đàn làm gì :)
    mindnie thích bài viết này
  6. vozfun

vozfun Thành viên cấp 2

Bạn sơ họa lại mặt bằng của tầng định đặt lớp học (Kích thước chính dài rộng, các cửa, cửa sổ, vị trí thang, wc... mình sẽ tư vấn giùm.
  7. anyway

anyway Mới đăng kí

thanks vozfun!
    mình không chuyên vẽ nên phác họa lại cũng hơi khó :)
    mình mô tả sơ qua nhé!
    tầng mở lớp học nằm ở tầng 2, chiều dài khoảng 15m(ở tầng dưới thụt vào còn 14m để rộng đường phía trước) ở tầng 2 sẽ xây vươn ra trước, chiều rộng 3.5m(trừ tường 2 bên còn khoảng 3.3m)
    phần vươn ra mình tính làm cái hiên nhỏ ở tầng 2, và mở 1 cửa chính(vì chiều rộng hẹp nên mình tính không mở cửa sổ)
    sát vách 2 bên là tường nhà của họ rồi,
    mình tính thiết kế wc lùi ra phía sau cùng, cầu thang đi lên từ tầng 1 gần nằm giữa nhà
    mô tả vậy không biết bạn tưởng tượng ra nổi không:) vì nói lời khó quá
  8. vozfun

vozfun Thành viên cấp 2

Nếu mục đích là để dạy thì cần không gian rộng, việc đặt cầu thang ở giữa sẽ cắt đôi không gian, tạo thành hai phòng nhỏ. Việc đặt vệ sinh ở cuối sẽ mất thêm một đoạn hành lang ( tối thiểu rộng 90cm, dài từ thang đến cuối nhà). Mặt khác việc đặt wc và thang liên quan đến cả công năng và phong thủy của tầng 1. Bạn mô tả luôn tầng 1 cho mình.
  9. anyway

anyway Mới đăng kí

bạn rất chuyên nghiệp!
    tầng 1 mình xây 1 phòng khách(gồm cầu thang) đến nhà vệ sinh và bếp, sau cùng là phòng ngủ
  10. vozfun

vozfun Thành viên cấp 2

Như vậy là tầng 1 bạn đã làm sẵn cầu thang hay mới dự kiến thôi? Phòng khách sâu bao nhiêu, phòng ngủ cuối dài bao nhiêu? ( Bạn ghi các bước cột cho P.K, Cầu thang+WC, P. Bếp, P. Ngủ theo chiều sâu ngôi nhà nhé. Ví dụ PK 5m, T+ WC 3m, B 3m, N 3m chẳng hạn. Những thông tin quan trọng không kém đó là hướng mặt chính của nhà là hướng gì, tuổi của người chủ trì lớp học để tính phương vị cửa vào cung tốt trong Bát trạch. Ngoài ra liên quan đến kết cấu như nhà C4 móng gì, tường đôi hay tường đơn, đã có trụ chưa, trụ gạch hay trụ BTCT, thép gì, trụ kích thước bao nhiêu. Tốt nhất là bạn vẽ lại cái MB T1 và chụp ảnh lại, up lên đây. Hoặc vẽ luôn bằng Paint đơn giản, ví dụ: dUcJ3SA.jpg
  11. anyway

anyway Mới đăng kí

kiến trúc bạn vẽ giống nhà mình luôn :v
    nhà mình hướng Tây, chủ trì lớp học tuổi tí(84) và dần(86)
    cầu thang mình đan dự kiến thôi, khi thiết kế tầng 2 hợp lý thì xây luôn!
    phòng khách dài 5.8m, bếp dài 3.8m và phòng ngủ dài 3.4m còn hơn 1m phía trước làm sân để xe máy
    kết cấu nhà thì xây móng 3mê(đổ 10 trụ) thép trụ 16, chân vịt 1.3m
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn