Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn cài Magento dành cho người mới

Chủ đề thuộc danh mục 'Magento' được đăng bởi tuanhttc, 22/10/15.

Lượt xem: 7,643

1. tuanhttc Mới đăng kí

Mình thấy trang này hình như chưa có nhiều sư huynh đệ chiến với Magento, nên mình xin làm một bài hướng dẫn các bạn cài đặt Magento để vọc thử. Mình cũng đang tìm hiểu nên có gì sai sót các bác đừng chém em tội nghiệp !! :)

Magento là một trong những mã nguồn tốt nhất trên thế giới dành cho webite hương mại điện tử. Những nhà phát triển Web yêu thích nó vì đây là một mã nguồn mở nên khả năng tùy biến rất cao. Những doanh nghiệp lớn như The North Face, Nike, Lindt, Sierra Nevada và Pentel sử dụng Magento để tăng doanh thu từ việc bán hàng trực tuyến vì tính năng của nó rất mạnh mẽ.

Các bước cài đặt Magento

Chỉ cần trải qua 4 bước dưới đây là bạn và tôi đã có thể cài thành công mã nguồn Magento lên hosting rồi.

Bước 1: Tải mã nguồn Magento từ Website chính thức

Bước 2: Upload dữ liệu lên hosting

Bước 3: Tạo Cơ sở dữ liệu

Bước 4: Hoàn thiện việc cài đặt

Bạn đã sẵn sàng chưa? Hãy bắt đầu...

Quá trình cài Magento

Bước 1: Điều đầu tiên cần làm trước khi bắt tay vào cài đặt Magento là chúng ta phải có bộ cài. Rất đơn giản. Hãy tải bản Magento mới nhất tại Website chính thức của nó. Tải: magentocommerce.com/download

Bước 2: Upload file cài đặt vừa tải xong lên hosting

Sau khi có được bộ cài ở bước 1 thì tiếp theo là bạn sẽ upload nó lên hosting. Bạn sử dụng những phần mềm upload FTP chuyên dụng như CuteFTP, FlashFTP...hoặc sử dụng công cụ File Manager trong cPanel mà Hosting cung cấp.

Trong trường hợp bạn muốn cài đặt Magento tương ứng với cấp cao cấp của domain (ví dụ: website-của-bạn.com) thì bạn cần giải nén các file trong bộ cài ra folder gốc có tên là public_html (Folder này có trên hosting). Mặt khác, nếu bạn muốn cài vào cấp thấp hơn (ví dụ: website-của-bạn.com/store) thì bạn sẽ giải nén bộ cài trên hosting vào folder public_html/store.

Sau khi upload xong thì bạn có thể giải nén bộ cài Magento trong cPanel => File Manager.

Bước 3: Tạo Cơ sở dữ liệu (Database) và chỉ định người dùng cho nó trong cPanal => MySQL Database.

Chú ý: Hãy ghi nhớ thông tin Database vì bạn sẽ phải sử dụng nó thường xuyên

Bước 4: Hoàn thiện việc cài đặt Magento

Trong ví dụ này, tôi cài Magento trong folder "store" có địa chỉ là public_html/store. Sau khi đã làm hét 3 bước kể trên, bạn truy cập vào địa chỉ Website Magento đang cài đặt của mình. Của tôi là: website-của-bạn.com/store

Nhấp chuột vào lựa chọn "I agree to the above terms and condition" rồi click vào nút "Continue" để tiếp tục.

Tiếp đến, bạn tùy chọn Mùi giờ (Time Zone), Vị trí địa lý (Locale) và Tiền tệ (Currency) rồi sau đó click vào "Continue" để tiếp tục.

Bước tiếp theo là điền thông tin Cơ sở dữ liệu (Database) mà bạn đã thực hiện tại bước 3, bao gồm: Tên Database, Username và Password của người quản trị Database đó.

Click chọn vào lựa chọn "Skip Base URL validation before next step". Các trường dữ liệu yêu cầu nhập khác bạn có thể để trống.

Cuối cùng bạn click vào "Continue" để tiếp tục cài đặt Magento

Bây giờ thì chúng ta đã có thể điền các thông tin cá nhân và tạo thông tin người quản trị Website theo ý thích.

Bạn có thể để trống trường Encryption Key – Mã số mã hóa, và Magento sẽ tự động sinh ra cho bạn một mã số bảo mật. Hãy ghi nhớ nó vì bạn sẽ phải sử dụng rất nhiều đến nó trong các bài học sau. Tiếp đến bạn click "Continue" để tiếp tục.

Cuối cùng thì bạn đã cài đặt thành công Magento rồi.

Trong quá trình cài đặt có thể báo lỗi Permissions, bạn chỉ cần vào hosting phân quyền lại cho các thư mục đó là được.

Chúc các bạn thành công !!!

...
    huynhtoan, jindo872606Phạm Hữu Dư thích bài viết này.
  2. jindo872606

jindo872606 Thành viên cấp 1

bài viết hay
    tuanhttc thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn