Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Kinh nghiệm xuất file in ấn | Những điều cần lưu ý khi xuất file in ấn

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi daithinh, 1/12/16.

Lượt xem: 49,252

1. daithinh Thành viên cấp 1

Trước khi mang file thiết kế ra xưởng in để in ấn, bạn cần xuất file về dạng PDF để việc in ấn được rõ nét, không bị lỗi ảnh, font…
    Nếu bạn có khả năng thiết kế thì tốt nhất bạn nên tự thiết kế file in để đảm bảo đúng ý tưởng lại tiết kiệm được chi phí . Tuy nhiên, khi xuất file in ấn bạn cần lưu ý các điểm sau để ấn phẩm đạt chất lượng cao, đồng thời xưởng in dễ dàng thao tác.

Bí quyết xuất file in ấn
    Nội dung thiết kế ấn phẩm là cả một công đoạn khó cần có sự tìm hiểu và nghiên cứu kỹ lưỡng. Chính vì vậy, chúng tôi tạm thời không đề cập đến vấn đề này mà đi cụ thể vào kinh nghiệm xuất file đi in ấn. Sau đây là các lưu ý bạn nên tham khảo để đạt hiệu quả in ấn.

Xuất file PDF

Nếu không phải là người thiết kế chuyên nghiệp, tốt nhất bạn nên tạo file PDF thay vì các file khác hoặc file gốc. File PDF sẽ giúp ấn phẩm của bạn được in rõ nét, không bị lỗi font, mất hình hay chạy chữ.

Lưu ý khi xuất file PDF:
    • Không nên tạo file ở chế độ trang đôi
    • Chỉ nên tạo ra tài liệu từ ứng dụng Quarkexpress, Indesign, Pagemaker…
    Tuy nhiên, nếu muốn xưởng in chỉnh sửa thì bạn lại không nên xuất file PDF mà nên xuất file gốc. Khi xuất file gốc, khách hàng cần lưu ý gửi font để nhà in thực hiện hiệu quả, nhanh chóng.

Kích thước file

Kích thước file in cần đảm bảo chính là khổ thành phẩm. Ngoài ra, bạn cần tràn lề file tối thiểu là 3mm từ mép của tài liệu. Về đường kẻ, độ dày tối thiểu 0.25pt, không nên để độ dày là Hairline.

Font file

• Loại bỏ tất cả các chữ và đồ họa không sử dụng
    • Chọn font chữ có đầy đủ các kiểu chữ
    • Khi chọn kiểu chữ chữ đậm hoặc chữ nghiêng thì chọn ở menu font không chọn ở thanh công cụ
    • Không tô màu chữ và đường kẻ bằng màu Registration mà sử dụng màu đen để thay thế
    Màu file

• Loại bỏ tất cả màu không sử dụng trong ứng dụng
    • Sử dụng tên màu pha phù hợp. Đồng thời hạn chế sử dụng màu pha vì độ lệch màu sẽ lớn
    • Nên thiết kế trên hệ màu CMYK thay vì RGB để tránh bị lệch màu sắc
    Ảnh file
    • Hình ảnh phải được chèn theo file
    • Tuyệt đối không copy và paste ảnh từ ứng dụng này sang ứng dụng khác
    • Không nhúng ảnh vào phần mềm dàn trang
    • Tất cả các hình ảnh phải nằm trong khung hoàn toàn

...
    mr.kotjk, lenamdungbdesign thích bài viết này.
  2. thanh1683

thanh1683 Thành viên cấp 1

Đặc biệt là Font thì phải Convert font trước khi gởi file in, màu thì nên xem lại hệ màu CMYK
    mr.kotjkdaithinh thích bài viết này.
  3. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

1. Hệ màu.
    2. DPI của hình ảnh.
    3. Font.
    4. Bleed (tràn màu )
    Và còn nhiều yếu tố cũng quan trọng :
    Tổng lượng mực trong Object.
    Sáng tối của hình ảnh.
    Loại giấy dùng để in.......
    daithinhtamcoi1981 thích bài viết này.
  4. tamcoi1981

tamcoi1981 Thành viên cấp 1

tỉ mỉ hơn chút cho mấy bạn mới theo kỹ thuật in (theo kinh nghiệm tích cóp được):
    1. File xuất đi : PDF (như mấy a chị trên kia nói)
    2. Font: nên convert
    3. Image: 300 Dpi (là đủ dùng)
    4. Color: CMYK
    * Đối với nền Đen:
    nếu các bạn muốn đen tuyền thì để 3 màu: C: 30 - M30 - K: 100
    * Đối với text màu đen:
    thì chỉ cần: K: 100 là đủ
    5. Tràn màu tối thiểu: 2mm mỗi cạnh
    6. Đối với các hiệu ứng tô chuyển, hiệu ứng chữ nên Expand khi xuất file in hoặc bình bài
    7. file có đường line: thì tối thiểu là 0.08 mm (xuất kẽm mới ra)
    .......
    chúc mọi người vui vẻ và tiếp tục chia sẽ hén :)
    Mr Da, thanh1683, BíĐỏ2 người khác thích bài viết này.
  5. daithinh

daithinh Thành viên cấp 1

Cho e góp vui, e là designer nghiệp dư, công việc chính của e là làm chế bản in. Em thường xuyên nhận file của các bác, nói thật ra các bác mà ko nắm được một số kn khi xuất file in ấn thì muôn đời khổ cho các nhà in. Em xin đóng góp một ít:
    1- Chắc chắn phải là hệ màu CMYK rồi, e chưa thấy máy in nào in RGB cả. Nếu các bác mang hệ RGB đến bọn e vẫn phải chuyển về CMYK nhưng lệch màu các bác ráng chịu.
    2 - Vấn đề chính xác màu sắc khi in e đảm bảo ko bao h có chuyện 100%, bác nào trên nói 90% là e thấy vẫn còn hơi cao. Tại nó phụ thuộc quá nhiều yếu tố, chế độ máy in, chất lượng mực, kinh nghiệm người chạy máy lấy màu (nếu các bác in số lượng lớn)... vì thế nên chuẩn bị qua tâm lý cho khách hàng. Mấy bác trên nói đúng đấy ạ, nên chỉnh sáng nên vì khi in xong sẽ tối hơn nhưng đừng bao h để chỗ ko có % màu, in ra bị lốp trông kinh lắm.
    3- DPI thì nên để 300 thôi ạ, để cao vừa nặng file mà máy in nó cũng chưa chắc đã in đc cao hơn. Còn thấp thì vỡ hình.
    4- Còn cái phần các bác bảo để thừa ra ấy ạ, bọn em gọi là bù xén (bleed), vì khi thành phẩm in xong phải ra công xén rời, ba via... cái này chắc chắn phải có nếu ko muốn sp của mình hụt khổ hoặc cụt chỗ nọ thiếu chỗ kia. Nhưng ko nên để cao, chỉ nên để tầm 3-5mm là đủ rồi.
    5- Cái phần các bác gọi là sắp xếp ấy bọn e gọi là bình, cái này ko quan trọng lắm vs designer nhưng nó lại ảnh hưởng đến phần bù xén nên các bác chỉ cần chú ý là gửi file đến nên nối vào 1 dây và nêu ý đồ thứ tự file cho nhà in họ sẽ tự có cách sắp xếp.
    Tạm thời đến đây đã, mỏi tay quá, e nhắn = đt. Bác nào cần tư vấn file đến nhà in cứ ib e, e hỗ trợ cho. Thân ái và quyết thắng :D

Bác Trần Thái chia sẻ.​
    Endric, syncmaster4794, nguyenhtuan495 người khác thích bài viết này.
  6. bdesign

bdesign Banned

daithinh Đa tạ quan bác. Các thày em nên lưu quan bác vào sổ tay để có gì còn hỏi. Em cũng xin oánh dấu quan bác để hỏi khi cần. Quan bác là cực kỳ quan trọng bổ ích với bên thiết kế như các thày em.
  7. Mr Da

Mr Da Mới đăng kí

Nhớ những ngày mới làm in, sai lên bờ xuống ruộng ngán ngẩm đến phát hờn, ấy vậy mà đã qua 5 năm rồi.
    tamcoi1981 thích bài viết này
  8. c40c40chj3n

c40c40chj3n Mới đăng kí

Các bạn ơi, còn ai online làm ơn giúp mình với
  9. TaiLM

TaiLM Thành viên cấp 1

Em bổ sung thêm 1 vài ý cá nhân :
    - khách hàng bên em thường hay gửi file PDF mà sau khi place vô AI rồi giải các kiểu thì hình ảnh nhiều khi bị cắt tè le. Em phải làm thao tác Rasterize để hình dính lại thành 1 tấm hoàn chỉnh, xử lý màu chuyển sắc này nọ. Đây là 1 lưu ý cũng hơi quan trọng và nhiều khi không để ý dẫn đến lỗi trong quá trình in.
    - In chữ đen thì dặn chế bản in đạp lên nền để tránh lé khi in vì chữ nhỏ.
    - Trái - phải - trên chừa mép tầm 3-5mm để thợ cắt tề nhẹ giấy cho thợ in dễ chạy.
    Em xin hết. :-B
  10. lenamdung

lenamdung Thành viên cấp 1

Nếu bạn nào làm thiết kế để in ấn, chỉ cần 1 điều là khi nhận được yêu cầu nào đó của bên nhà in hãy xem đó là lời nói hợp tác chân thành chứ đừng nghĩ là đang làm khó mình (chuyện này mình bị nhiều, hay nhận được những lời phủi tay, file qua tới nhà in rồi thì nhà in làm sao in ra được thì thôi à). Nếu ko hiểu rõ thì nên dành chút thời gian gặp và xem bên nhà in hướng dẫn cho lần làm file về sau.
    Mỗi thiết kế tại nhà in trình độ cũng khác nhau, nên trao đổi hợp tác với nhau mà làm thì chỉ cần vài lần là ổn.
    Hiện tại các KH bên mình mỗi ng làm 1 kiểu nhưng hiểu rõ nhau rồi thì khỏe, cầm file là biết phải chỉnh lại những cái gì :D
  11. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

Chào các bác!
    Như ở trên thì các bác cũng đã có nói kha khá rồi, nhưng em xin bổ xung một chút ạ.
    -xuất file PDF chưa hẳn là sẽ không bị lỗi font (mặc dù ở máy thiết kế khi xuất không lỗi nhưng khi di chuyển file qua máy khác thì sẽ có lỗi đấy.) --> tốt nhất convert hết font khi xuất ra PDF.
    - việc xuất file qua PDF chưa hẳn sẽ làm cho file nét hơn hay tránh tình trạng mất đối tượng bởi vì có rất nhiều file khi xuất sẽ mất đối tượng (điển hình là từ corel --> xuất ra PDF rất nhiều lỗi) thế nên hãy xuất file ra pdf nếu đã biết cách xuất file, còn nếu không hãy cứ đóng gói tất cả và đưa qua nhà in họ thao tác xuất file cho chuẩn. bởi định dạng pdf là định dạng chuẩn cho các loại phần mềm RIP (Tram hóa) cho máy ghi kẽm (ngoài ra cũng còn 1 số định dạng khác như postScript(.ps), XPS (.xps)..)
    - việc nhúng ảnh vào file ở đây không biết có phải bác đang nói đến việc embed ảnh vào file hay không, nếu như đúng thì việc này không vấn đề gì nhé, nếu embed thì các bác không cần copy ảnh theo (vì ảnh đã nén vào file, thường thì em sẽ embed vào file luôn sau khi thiết kế, việc này để tránh mất link ảnh khi quên hoặc vô tình để 1 bức ảnh ở đâu đó quên không copy hoặc link ảnh bị mất khi di chuyển file thiết kế qua ổ đĩa hoạc vị trí khác)
    - copy và paste ảnh từ phần mềm này qua phần mềm khác, cái này em vẫn copy bình thường mà, vẫn chưa say ra vấn đề gì cả, nhưng theo ở trên thì tốt nhất là không nên copy và paste.
    Chốt: tốt nhất để gửi file đi in là định dạng file PDF nhưng hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng nhé, không phải cứ pdf là chuẩn ạ:D
    và còn nhiều vấn đề khác nữa nhưng nay buồn ngủ quá nên em chỉ gõ đến đây, các bác có ý kiến gì đưa ra để ae mình thảo luận nhé.
    <:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P<:-P
  12. Trần Tuấn 2398

Trần Tuấn 2398 Mới đăng kí

Trước em có để file bằng kích thước với khổ A4. mang ra in thì gặp đúng bà không biết cái gì -_- mà lúc đấy em lại đang cần vội nên bảo tự chỉnh lại xem sao . Xong rõ ràng em cài để full page rồi mà lúc in ra lề nó bị thu vào khoảng 3 4 mm :( Nản ghê
  13. Johnny - Nguyễn

Johnny - Nguyễn Thành viên cấp 2

Mình thường để file gốc rồi gửi nhà in luôn, trước khi gửi thì cần:
    - Bẻ font chữ
    - Hệ màu CMYK
    - Kích thước thành phẩm
    - Chừa lề
    - Hình ảnh rõ nét (phải link hình vào file)
    - Hiệu ứng phức tạp thì chuyển về bitmap
    Đó là những cái cơ bản, ngoài ra có phát sinh thêm gì thì chỉnh sau
  14. M Đoàn

M Đoàn Mới đăng kí

bổ sung thêm chút : save file về dạng Inlustrator đời thấp, cs3 hoặc cs4 thôi, đôi khi nhà in không sử dụng phiên bản cao nhất
    - kiểm tra link ảnh cẩn thận, anh thì phải chất lượng thấp nhất là 150 dpi ( cỡ nhỏ ) 300 dpi ( cỡ lớn) để kiểm tra bạn vào Window - Link xem đã save link chưa, nếu không có sẽ bị mất ảnh
  15. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

Trần Tuấn 2398 bình thường khi bạn in offset thì khổ chuẩn nó là 205x295 thôi bạn, trừ khi bạn yêu cầu in chuẩn khổ 210x297. Nhưng vấn đề của bạn ở đây bị thu vào ntn bạn nói chưa rõ lắm nên mình không khẳng định được điều gì. :-)/\:-)
    Trần Tuấn 2398 thích bài viết này
  16. Trần Tuấn 2398

Trần Tuấn 2398 Mới đăng kí

YoYo Kiểu em để khổ 210x297 nhưng in ra thì ảnh nó nằm giữa trang và bị bớt đi mỗi cạnh 3mm bác ạ :v tại từ đầu em không biết khi in nó sẽ chừa một ít lề :( cứ tưởng in full tờ A4
  17. TH Lâm Giang

TH Lâm Giang Mới đăng kí

YoYo mình chưa gặp nhà in nào in được fullsize a4 cả, yêu cầu thế nào bên in cũng chưa lề tầm 3mm @_____@ không hiểu là do máy hay do setting :(
  18. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

TH Lâm Giang ở in offset phần đó gọi là bù xén, nếu bạn yêu cầu kích thước a4 (210x297) thì khi chế bản họ sẽ phải cộng thêm bù xén cho bạn chứ họ không được phép băm hụt thành phẩm của bạn, vì họ muốn in khổ giấy nhỏ hơn để tiết kiệm nên họ đã co thành phẩm của bạn vào. In offset không giống như máy in phun, bởi khâu chế bản là khâu cuối cùng bạn có thể chỉnh sửa file rồi, còn khi đã out kẽm thì bạn không thể sửa được nữa (trừ khi out bộ kẽm khác) và máy in offset chỉ in theo bản kẽm.
    TH Lâm Giang thích bài viết này
  19. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Anh em nên nhớ in kỹ thuật số và in Offset hoàn toàn khác nhau !Hình ảnh chèn vào file nên chọn kỹ size lớn độ phân giải tốt !
    Nếu làm trên Ai thì xuất .pdf hoặc .eps vần tốt như nhau nhé ! Nếu làm trên Corel thì xuất .cdr cho nhẹ luôn ! Vì hầu hết nhà in nào cũng sử dụng Corel
    Nếu làm từ photoshop nên xuất .pdf đừng dại mà xuất .psd.
    Kích thước trong file to có thể để tỉ lệ 1:10 hoặc 1:100 nhưng phải ghi chú thích trong file.
  20. hungleemedia

hungleemedia Thành viên cấp 1

Thêm nữa là nhớ gắn link ảnh hoặc đập link ảnh ko là mất ảnh khi gửi PDF :D

Ủng hộ diễn đàn