Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lại chuyện dàn trang Album, nhờ các bác giúp đỡ

Chủ đề thuộc danh mục 'Thư viện cưới - Tổng hợp về ngành cưới' được đăng bởi tthantuyet, 7/12/13.

Lượt xem: 20,538

1. tthantuyet Thành viên cấp 2

Chụp xong về touch ảnh thì đúng là giai đoạn hưng phấn, ít ngán nhất.
    Qua tới giai đoạn dàn trang thì ôi thôi, ngán như chưa từng ngán. Sau khi tìm hiểu, nhắn tin riêng học hỏi các bác trên này thì em cũng tự tay làm dc vài cuốn album (e làm bằng Indesign), nhưng có 1 điều là làm quá lâu với nhiều cái chưa "thông" cho lắm:

- Sau khi chọn ảnh và touch xong, thì làm sao mình dàn trang với số lượng ảnh vừa đúng 30 trang theo thường lệ. Lần nào làm gần xong e cũng bị thiếu ảnh hoặc đủ trang rồi mà dư ảnh ra, đau đầu [​IMG][​IMG].

- Có một số nơi photo chụp đẹp, chụp tấm nào ra tấm đó, thì khi đó họ có dàn trang album không, nếu không có thì khi in album họ in như thế nào ?

- Em làm layout sẵng, cuồi cùng hình về cũng ít khi áp dụng vào layout được vì có khi tấm đứng rồi tấm ngang lộn xộn lên hết, thành ra phải làm lại [​IMG][​IMG]

/ mong các bác giúp đỡ, chúc các bác 1 ngày vui vẻ

...
    nguyenphuc2005 thích bài viết này
  2. tuancrab

tuancrab Thành viên cấp 1

Up lên nào
  3. nguyenphuc2005

nguyenphuc2005 Mới đăng kí

Những câu hỏi như thế này rất cần cho những người mới mà không thấy ai vào hướng dẫn nhỉ.
  4. hoangleangel

hoangleangel Thành viên cấp 1

Mình làm bằng pts , và các bước làm album ảnh cưới sẽ như này :
    - Thường thì một bộ ảnh cưới thợ chụp họ chụp rất nhiều ( có khi lên đến hơn 1k file ảnh là chuyện bình thường ) , chọn ra những ảnh đẹp để đưa vào album , trung bình khoảng 50 đến 80 ảnh .
    - Thiết kế dàn trang : chọn những ảnh có cùng góc chụp hoặc tương đồng về ánh sáng,màu sắc... đưa vào 1 tờ album ( trung bình 2 đến 5 ảnh , đôi khi chỉ 1 ảnh đẹp tràn trang luôn).Nếu sử dụng frame có sẵn để thiết kế đưa ảnh vào thì sắp xếp bố cục và thay đổi lại cho hợp lý .
    - Lưu file dưới 2 định dạng psd và jpeg ( Đề phòng khách hàng sẽ thay đổi maket thiết kế )
    - Cân chỉnh ánh sáng của tờ album , blend màu.
    - Retouch , nhạt mụn,xóa rác, nắn bóp .... :))
    - Chuyển in & thu $ .
    stun_stakura, duyhungbn, HaiMien2 người khác thích bài viết này.
  5. thanhiep01

thanhiep01 Thành viên cấp 3

cái dư ảnh ra nói chung cũng khong quan trong lém . có thể dư từ 3-5 ảnh( 15 tờ)chọn khoảng 45-60 là ok, và có thể làm trang cuối cùng với tất cả anh còn thiếu
    duyhungbn, canh046dyzee thích bài viết này.
  6. mhproduction

mhproduction Mới đăng kí

thường thì bây giờ thợ chụp các góc rồi tính thành tờ rồi mà, ví dụ bạn làm albulm 25x38 30 tờ thì sẽ chụp khoảng 15-20 góc (tùy photographer nhé:)) ) và sẽ làm 1 tờ 25x76 nhé, dpi thì tùy ng, tùy cấu hình máy, nhưng cố gắng đừng thấp hơn 200, tốt nhất là 300. ngày trk làm cẩn thận thì sẽ chọn rồi thiết kế từng ảnh 1(bây giờ mình biết có 1 anh làm như thế thôi), còn bjo thường thì đóng market rồi làm 1 loạt ảnh thôi, mỗi tờ là 1 góc nếu góc đẹp thì có thể làm 2 3 tờ. cách làm này cũng có hạn chế về ánh sáng và mầu sắc, nhưng thường thì dân trong nghề mới để ý, khách hàng thì ít ai bít. khách chọn tờ nào, sửa tờ nào thì như bác hoangleangel nói có file psd để sửa rồi, sau đó là chạy sáng, chạy mịn, retouch, tone mầu, blends,.....à mà trk e cũng dùng indesign rồi, nhưng lâu cũng quên rồi , với lại nếu làm ảnh em thấy kém hon shop nhiều sao bác k chuyển sag pts, nếu còn tkak mắc thì cứ pm mình bảo cho
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/2/14
  7. HaiMien

HaiMien Thành viên cấp 1

cho em hỏi ké, học hành từ năm ngoái tới năm nay mà chưa làm ăn được gì.
    mình thiết lế trong PS vẫn để mode RGB ạ, như thế khi in có sai màu không.
    em đang dùng con dell vostro 3560 mà màu hiển thị hình như lệch quá lệch với các máy khác, không biết chỉnh làm sao ạ :(
    cái cuối cùng là : thật sự blend màu ảnh cưới thì phải chú ý những gì, thường thích gam màu nào :( bữa em đi xin 1 studio, kêu em vô blend màu dàn trang. run quá làm tùm lum và out :(
    vẫn chưa dám đi xin lại
  8. mhproduction

mhproduction Mới đăng kí

bạn đã học ở đâu rồi mà k biết cái này? học ở trường hay học ở studio hay gì? học ở hn hay đâu
  9. thanhiep01

thanhiep01 Thành viên cấp 3

HaiMien màu sắc làm từ màng hình máy này qua máy khác thì màu sắc lúc nào cũng khác hết, niếu muốn chuẩn màu thì chỉ còn cách là bạn test trước.VD" khi bên lab xuất ra cho bạn thì bạn phải coi dư hay thiếu màu nào rồi từ đó bạn test tiếp tới lúc xuất ra ok, thì bạn lấy tấm ảnh đó là màu góc sau này bạn chỉnh theo vạy là dc". còn về Blen màu thì chú ý đến độ sáng tối còn tone màu thì tùy theo tấm mà blen, cách đơn giàn cho bạn khi blen màu là bạn dùng ct Nik Software Color Efex vừa nhanh chóng mà hiệu qủa cũng khong kém.
    HaiMien thích bài viết này
  10. mhproduction

mhproduction Mới đăng kí

thực ra cái này vừa dễ lại vừa khó, nếu bạn ở hn thì qua mình, mình giúp cho , mình vẫn còn kém nhiều nhưng về cái này mình bảo dk, nói thì dễ chứ viết qua mạng này dài dòng phức tạp lắm mà bạn là nam hay nữ HaiMien
  11. HaiMien

HaiMien Thành viên cấp 1

mhproduction mình học ở trung tâm :) học chủ yếu corel với AI mà mình lại muốn theo ps. tiếc là mình ở trong Nam :) cảm ơn bạn
    thanhiep01 : cảm ơn anh ạ :D
  12. mhproduction

mhproduction Mới đăng kí

để hnao mình gửi bạn cái action chạy sáng của mình xem bạn dùng đk k?như mình hiện tại dùng thì cg khá ổn
  13. conkiencon

conkiencon Mới đăng kí

khi muốn làm album thì phần mềm sau đây có thể giúp cho các bạn được như ý muốn. vominhchau78@gmail.com

Ủng hộ diễn đàn