Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Logo đầu tay, mong được chỉ giáo

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi Steven KarBit, 11/5/15.

Lượt xem: 4,776

1. Steven KarBit Thành viên cấp 2

Mấy hôm trước em có lên đây xin các bác ý tưởng thiết kế cái logo cho website của em. Được các bác tận tình giúp đỡ, em đã tự làm cho mình một cái logo như dưới ạ.
    Website em định lập chuyên tổng hợp các video, ảnh, châm ngôn, bài viết có nội dung tạo động lực để con người vươn tới đỉnh cao. (Em tự nhận em rảnh và hơi bị điên).
    Tên của website là: Pirates Of VietNam.
    Tuyên ngôn: Thà làm hải tặc còn hơn gia nhập hải quân (-Steve Jobs)

Em chưa có một chút kiến thức nào về thiết kế logo cả. Em làm logo này là theo cảm hứng của em thôi nên rất cần sự chỉ bảo của các bác ạ.
    Em xin cảm ơn các bác đã ghé qua topic của em.

...
    Phạm Hữu Dư, duytady, Unmber Nguyễn1 người khác thích bài viết này.
  2. HiImToòng

HiImToòng Thành viên cấp 1

thật sự là mình nhìn logo của bạn cứ ghê ghê...chính phụ chưa rõ ràng bạn nhé
  3. Steven KarBit

Steven KarBit Thành viên cấp 2

Bác có thể chỉ cho em ghê ghê chỗ nào dc không ạ.
    Với làm sao để rõ ràng ạ. Em định bỏ mấy cái gai bên ngoài đi bác thấy sao ạ.
  4. HiImToòng

thứ nhất là ghê ở chỗ mấy cái gai đó..thứ 2 là hình cướp biển là Chính thì nên để nó nổi bật hơn những cái phụ..nếu bạn zoom nhỏ hình đó lại thì cái hình cướp biển thọt lỏm giữa cái đám gai góc đấy rồi
    Steven KarBit thích bài viết này
  5. Steven KarBit

HiImToòng Sau những gì bác chỉ giáo, em đã cải thiện cái logo của em ạ.
    Mong các bác tiếp tục chỉ giáo cho em ạ.
    Em cảm ơn các bác nhiều.
  6. HiImToòng

bạn thử cắt phần đuôi áo của hải tặc đi xem sao (nhìn như casit-rym :)) )...cho hình to thêm 1 chút để khi người khác nhìn vào sẽ phải cái chính đập vào mắt đầu tiên.. câu slogan cho nhỏ đi một chút.so sánh với từ Pirates xem cái nào nên để to hơn. hiện tại đang bị tranh chấp giữa 2 cái đó.. chữ A trong Pirates có thể chế thành hình ngôi sao được không? đường line bao quanh chữ nên cho nhỏ đi tránh tranh chấp với hình :D
  7. Steven KarBit

chữ "Pirates" này là em lấy nguyên mẫu theo film Pirates Of The Caribbean bác ak. Mà em thấy để thế này thì hơn là thay chữ A bằng ngôi sao.
    Em cảm ơn bác đã nhiệt tình góp ý ạ.
  8. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Bạn thớt biết lựa màu ghê,đỏ với vàng,mới nhìn tưởng Quốc Huy không à :))
  9. quocanh9uk

quocanh9uk Thành viên cấp 2

Thảm họa là đây :)) Màu sắc đáng sợ
  10. Steven KarBit

Phúc Đào Em lấy 2 màu của cở tổ quốc mà bác.
    quocanh9uk Mong bác chỉ giáo thêm cho ẹm với ạ.
  11. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Mình ko nghĩ đây là logo nói về tạo động lực để cho con người vươn tới đỉnh cao.
    Màu đỏ và vàng trong thiết kế đa phần luôn là màu liên quan đến chính trị,quốc gia,nhà nước.
    Mình nghĩ bạn nên phối màu lại có lẽ nhìn đẹp hơn.
  12. Steven KarBit

Phúc Đào Cảm ơn bạn đã góp ý.
    Mình lấy 2 màu đỏ và vàng là muốn nói tới Việt Nam, do website của mình tên "Pirates Of VietNam" mà.
    Mình muốn mọi người bức ra khỏi vòng luẩn quẩn của công danh, trở thành một người tự do. Đây là nghĩ suy ra từ cầu nói "Thà làm cướp biển còn hơn gia nhập hải quân" của Steve Jobs, và mình lấy đó làm khẩu hiệu cho website của mình.
    xacutara1235Phúc Đào thích bài viết này.
  13. Lazio Auditore

Lazio Auditore Thành viên cấp 2

Bác ơi, slogan sai nghĩa rồi đó.
    It's better to join the navy là Gia nhập hải quân thì tốt hơn :D
  14. Unmber Nguyễn

Unmber Nguyễn Mới đăng kí

Trước tiên, điều bạn đang làm vì mọi người đẹp lắm! Nhưng có vài điều như thế này theo mình...
    • tên & slogan: mình biết nó xuất phát từ câu nói mà bạn tâm đắc của Steve Jobs; câu này khó mà hiểu đủ và đúng nó lắm. Tất cả liệu rằng có hiểu như bạn - "bức ra khỏi vòng luẩn quẩn của công danh, trở thành một người tự do". Dù câu nói đọc qua đã gợi hơi khí "tự do", "phiêu lưu", "sức mạnh", "ý chí",... nhưng, nó cũng gợi "tàn bạo", "cướp bóc", "bạo lực", "sẹo" và hơi hướng 'phản động' nếu người ta chịu soi mói - những điều này trội phần tiêu cực hơn. Và một web động lực không hề nên gợi những tiêu cực.
      => Vậy nên, có điều không ổn về vấn đề tên & slogan này. Mình khuyên bạn nên tư duy nhiều về lời của mình (web động lực có tác động lớn lắm đến người đọc).
      *Mình nghĩa có 2 giải pháp: Một là đổi hết; Hai là hoạch toẹt ý nghĩa ra, càng rõ ràng tốt.

Nếu bỏ qua vấn đề tên & slogan...

• logo: như đã nói ở trên, slogan hơi hướng 'phản động' nếu người ta chịu soi mói, màu vàng và đỏ của logo đã làm hơi hướng đó "rực rỡ" thêm (như Phúc Đào nói). Logo rất hợp với "hội những người yêu thích cướp biển" - một cái hội nhỏ nhỏ chừng 5-7 người tự tổ chức sinh hoạt 2,3 tháng một lần. Nói vậy ý là nó chưa gợi "động lực", "phấn chấn" cho người vừa mới nhìn vào (web động lực cần gợi được sự phấn chấn ngay từ đầu: tên và logo (bạn có thể tham khảo trang Quyết Tâm Mạnh xem sao!))
      => Vậy nên, có điều không ổn nữa về vấn đề logo này.
      *Mình nghĩa có 2 giải pháp: giải pháp tương đối là đổi màu (màu khác hoặc đổi tông) và sửa lại hình ảnh cướp biển (xóa cái vạt áo nhìn như ngay ngã 3 đi, với lại hình chưa gợi ra một tên cướp biển rõ ràng (theo mình thì phần thân dưới không cần thể hiện đâu - phần thân dưới cũng làm tên cướp biển của bạn nhỏ hơn so với khung tròn)). Giải pháp tốt hơn là đổi ý tưởng thiết kế, tư duy lại và cho ra một logo mới toanh, vài bài viết trong link sau sẽ hữu ích: rgb.vn/ideas/tag/thiet-ke-logo
      * Giải pháp phụ nữa là: thuê người thiết kế. (money..money..money...)

Mục đích của bạn sẽ tác động đến nhiều người khi web đi vào hoạt động; trên đây là góp ý chân thành sâu sắc xa tuốt tận cùng đáy lòng của mình. Cám ơn bạn đã banh mắt đọc nãy giờ, chúc bạn có thời kì "ốm nghén" với web đông lực này thật khỏe nhẹ và vui vẻ. Uống hớp nước đi đọc khô môi luôn rồi!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
      p/s: "It's better to be a pirate than to join the navy"
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/5/15
  15. Steven KarBit

Unmber Nguyễn Cảm ơn bạn rất nhiều.
    - Đọc qua cái slogan thì rất nhiều người nói nó phản động, vì họ không hiểu được ý nghĩa thực sự của nó, vì họ không trải qua cảm giác đó và những người như thế là những người ko bao giờ có thể thành công. Đơn giản vì họ chỉ nhìn vào bề nổi mà phán xét nguyên tảng băng. Mình suy nghĩ rất nhiều về cái tên này, và vì lý do mình nêu bên trên nên mình quyết định lựa chọn nó.
    - Mình hơi có ý kích động mọi người một chút nên lựa chọn hình tượng hải tặc như bạn phân tích. Vì người ta phải kích động thì người ta mới nảy ra những ý tưởng điên rồ. Và người đủ điên để nghĩ rằng mình có thể thay đổi thế giới, chính là người làm được điều đó. (Quảng cáo "Think different" -Apple).
    - Xuất phát từ những video trên kênh youtube Quyết Tâm Mạnh mà mình làm website này bạn ak. Mình có vẽ thêm vài hình người khác thay thế cho hình hải tặc.
    Nhưng vì mình kết ý tưởng trở thành một tên hải tặc nên mình chọn hình là một tên cướp. Vi logo chỉ là biểu tượng, nó ở những vị trí như góc trên cùng website, các góc của những video, hình ảnh nên mình thấy không cần quá giống hải tặc mới được.
    Logo mình thể hiện theo tên website cho người đọc cảm tưởng đây là một website kích động, có người sẽ đóng nó ngay, có người sẽ kéo xuống xem nội dung. Khi đọc nội dung họ sẽ hiểu hải tặc theo một nghĩa khác. Theo nghĩa của slogan. Điều này đòi hỏi mình phải đầu tư nhiều về mặt nội dung của website hơn là hình thức của nó.
    => Logo + Nội dung = Slogan.
    - Mình đã nhờ người làm, nhưng họ không cho mình được ý tưởng nào tốt hơn cả. Nên mình tự làm.

Theo gợi ý của mọi người thì em đã đổi thành như thế này ạ.
    Mong mọi người tiếp tục cho em xin gạch ạ.
    Unmber Nguyễn thích bài viết này
  16. Steven KarBit

Các bác cho em xin thêm ít gạch đá đi mà
  17. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Cờ hải tặc 2 màu trắng và đen với cái đầu lâu :)) bạn dựa theo ý tưởng đó nhé ,
  18. Nguyên Mjken

Nguyên Mjken Thành viên cấp 1

cái đầu tiên nhìn "cộng sản" quá nhỉ :))
  19. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

@Nguyễn Mjken :)) me too
  20. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

phải là "IT'S BETTER NOT TO JOIN THE NAVY" mới đúng :))
    hoặc là "BETTER THAN JOIN THE NAVY"

Ủng hộ diễn đàn