Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[MANIP] Số #4: Harmony With Nature...

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Kanzz.Elf, 8/7/13.

Lượt xem: 4,053

1. Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

Đây là Manip thứ #4 của mình, vẫn là một cái chạm nhẹ nhàng, hy vọng mọi người thích nó :)

Stock:

[​IMG] Thank all.

...
    CaoChiNhan, Hồng Sơn, LeeFly4 người khác thích bài viết này.
  2. duyphoto

duyphoto Thành viên cấp 2

Tình hình là mod+pet nhìn thấy bay bay ,con cò nổi hẳn trên BG,còn nhìu nhìu lỗi lắm ánh sáng , cắt ghép nè .....v.vv... để mấy bác khác chém tiếp hê hê ...:D
    bong bong mua heKanzz.Elf thích bài viết này.
  3. Roronoa

Roronoa Thành viên cấp 2

Đẹp thế!
    Kanzz.Elf thích bài viết này
  4. KoyStyle

KoyStyle Thành viên cấp 1

Sao mình không nhìn được ảnh nhỉ. P/s: mình online bằng điện thoại
  5. Tass_La

Tass_La Thành viên cấp 2

Dạo này forum nhiều manip quá vậy, đâu đâu cũng manip. hix. các bạn làm manip quanh đi quẩn lại vẫn là ghép và blend. mình mong nhìn thấy 1 tp có ý nghĩa 1 chút. vì cơ bản các bạn cũng có thẻ làm đc rồi. đầu tư chút ý tưởng thôi.
    p/s: ý kiến từ con gà. gạch đá đâu xin chịu.
    Kanzz.ElfThiên Ma thích bài viết này.
  6. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Manip còn hay hơn là chibi. Like. Hình khá đẹp không hiểu sao trên con n8 mình đeo kính cận lại thành 3d
  7. duyphoto

duyphoto Thành viên cấp 2

Tass_La ý tưởng ý nghĩa thì ai cũng nghị đc bác ah ,nhưng vấn đề là stock khó kiếm cho ý tưởng cảu mình, kém chất lượng thì nhìu chứ kiếm cái stock chất để làm hơi bị khó .
    p/s: manip là ảnh thao tác nên cắt ghép blend mới có thể tạo 1 manip mà bác .:)
    Kanzz.ElfTass_La thích bài viết này.
  8. Roronoa

Roronoa Thành viên cấp 2

Em cũng đang bí ý tưởng! Thiếu stock nữa!
  9. Tass_La

Tass_La Thành viên cấp 2

duyphoto đôi khi phải dựa vào chính stock để làm nên ý tưởng mà bác :)
  10. Nguyễn Tuấn Anh

Nguyễn Tuấn Anh Thành viên cấp 2

cái stock cây kia nhìn quen quen à nha :)). t thấy tấm này ko đc bằng mấy tấm trc rồi, lỗi ánh sáng rõ ràng quá
  11. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Tass_La: manip đơn giản là ghép+blend. Không phải cứ có thông điệp muốn truyền tải thì mới là manip đâu.
  12. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

duyphoto: thank bác, xem lại thỳ đúng là còn lắm lỗi, chố cái tay của mod nữa :D .

Tass_La: cái này hôm chiều chủ nhật mưa quá ở nhà chẳng biết làm gì buồn buồn lôi stock ra nghịch thôi chứ cũng không đầu tư gì nhiều về ý tưởng hết. Với lại manip nhiều cũng tốt mà bác, nâng sự quan tâm của mọi người ở thể loại này lên trong diễn đàn. Tấm này có thể làm một bài tut nho nhỏ cho bạn nào mới muốn làm manip cũng được vì cũng khá dễ làm, stock thì cũng có sẵn hết rồi (ai là Maniper thì nhìn là biết hết các bước rồi còn gì, kaka). Manip vốn nó là thể loại cắt ghép + blend thôi nhưng không phải nó chỉ dừng lại ở 2 tiêu chí này.

P/S: muốn làm một bức Manip có ý nghĩa cần sự đầu tư khá lớn từ ý tưởng, thời gian, tìm stock phù hợp, sự thành thạo trong các thao tác... Và thường thì nó rơi vào Manip Surreal nhiều hơn, đây không phải sở trường của mình, xem các kênh của Maniper nước ngoài thì họ cũng phần nhiều là cắt ghép + blend, nhưng họ làm đẹp và chuyên nghiệp hơn + nhiều thể loại. Những Manip sau này mình sẽ cố gắng hơn. Còn đây là manip thứ #4... :)
    duyphotoCrz thích bài viết này.
  13. Kanzz.Elf

Nguyễn Tuấn Anh: cái cây này thì quá quen trên DA còn gì nữa :))

Phần ánh sáng mình cho loang nhẹ thôi, như kiểu ánh sáng chỉ chiếu xuống một phần của vách núi, phía dưới bị che chỉ hắt sáng xuống thôi à nên nó tối hơn. Lỗi ánh sáng ở mod và pet chắc nhiều rồi :D
  14. Tass_La

Tass_La Thành viên cấp 2

Lich mình có nói đây không phải là manip không?

Kanzz.Elf Ý mình nói là bạn làm đc đến ntn rồi, có kĩ thuật cơ bản rồi thì nên đầu tư hơn 1 chút. mình muốn bạn làm ra nhưng tp đúng vs khả năng của mình thôi
  15. Kanzz.Elf

Tass_La: Mình hiểu rồi, cám ơn bạn nha, có thể bạn có đánh giá hơi cao về mình nên có sự kỳ vọng một chút, mình đọc dòng phân trần trên cảm thấy vui vui, có thêm động lực, cám ơn bạn nhiều :)

Để xem nào..., em hèm... :D , Manip thứ #5, Manip thứ #5... :D
    CrzTass_La thích bài viết này.
  16. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Mod và con pet chưa ăn vào nền vì chưa đủ độ mịn cần thiết .
    Màu sắc cũng chưa thực sự gây ấn tượng mạnh .

-----------------​

Còn chuyện giữa stock - ý tưởngý tưởng - stock thì theo mình là như thế này :

_ Trường hợp 1 : Thông thường , ta nảy ra ý tưởng trước , sau đó mới bắt đầu đi lùng sục stock phù hợp với ý tưởng .
    _ Trường hợp 2 : Ko có ý tưởng ( cạn ý tưởng ) lúc đó lôi 1 mớ stock ra xem lướt qua , từ đó tự nhiên loé ra ý tưởng . Cái này gọi là ý tưởng xuất phát từ stock mà ra như bác Tass_La đã nói .

Nhưng đa phần lại rơi vào trường hợp 1 nhiều hơn ...

-----------------

Còn vấn đề Manip có phải chỉ là cắt ghép - blend hay không thì mình nghĩ như thế này :

Khi đã có ý định và bắt tay vào làm ra 1 tấm manip , thì chí ít nó cũng nên mang 1 ý nghĩa nhất định nào đó , dù cho có thể người khác sẽ không hiểu được ẩn ý bên trong của mình .

Còn nếu chỉ cắt 1 model rồi ghép vào 1 cái background sau đó blend màu thì chưa hẵn đã là manip , đó gọi là photo effect ( ghép ảnh ) .

P/S : Theo mình thì tác phẩm của bạn cũng được gọi là manip , lúc mới học manip mình không làm được như bạn bây giờ đâu , phải nói là thua xa . Và sau 1 thời gian bị chém tới nỗi mình mẩy máu me , mình mới đỡ hơn trước rất nhiều . :">
    CaoChiNhan, Hẻo Hóm Hĩnh, duyphoto3 người khác thích bài viết này.
  17. Tass_La

Tass_La Thành viên cấp 2

Thiên Ma cảm ơn bác. phân tích đúng ý mình :* hôn phát =))
  18. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

Bố cục bị chia đôi . Nhìn chưa thấy được độ sâu của thác nước :3 :3
    P/s: thay hình xém nhận hem ra là ai :">
  19. Kanzz.Elf

Tass_La. Bác Thiên Ma đã chiếu cố tới nơi rồi, mình rất mong chờ:

Các Manip trước mình cũng bị chê là mod/pet ko ăn vào nền (hic), mà kinh nghiệm chưa nhiều nên Thiên Ma có thể hướng dẫn mình kỹ thuật nào đó cho nó hòa hợp với nhau được ko? Quả thật là còn non tay lắm, kinh nghiệm xử lý còn đơn giản.

Về màu sắc, khẳng định luôn là Thiên Ma một lần nữa nói đúng, cả 4 bức mình làm, có thể là do những bước đi đầu tiên muốn ăn chắc (quá chắc luôn) nên mình chưa/không dám phá cách, blend màu mạnh bạo lên Manip lắm, sợ hỏng thì lại thành thảm họa :| (mới 4 bức mà :() nên trông có vẻ nhạt/yên bình (một cách quá đáng :D ) gây ra cảm giác nhàm.
    Thứ nữa là mình có xem các tác phẩm Manip của Thiên Ma làm, rất ấn tượng từ ý tưởng, màu sắc mạnh, ấm áp có, lạnh lùng có, chết chóc có, đánh mạnh vào cảm giác người xem ngay (ngược 180 độ với mình luôn).

Phần Stock - Ý Tưởng, Ý Tưởng - Stock thì Thiên Ma nói quá chuẩn rồi, không bàn thêm nữa, ai đã từng làm Manip thì hiểu rõ nhất. :)

Ranh giới giữa Photo Effect và Manip cũng cách nhau không xa lắm nếu chỉ dừng lại ở cắt ghép và blend, mình dính tấm #1 và #3 ở ranh giới này, ai có theo dõi Manip mình làm trong vài tuần trở lại đây thì thấy liền :D

"@Thiên Ma:"P/S : Theo mình thì tác phẩm của bạn cũng được gọi là manip , lúc mới học manip mình không làm được như bạn bây giờ đâu , phải nói là thua xa . Và sau 1 thời gian bị chém tới nỗi mình mẩy máu me , mình mới đỡ hơn trước rất nhiều"" ===> Đọc đoạn cuối này mà phấn chấn cả người, ai cũng có thời gian bắt đầu và tích lũy kinh nghiệm cả, và gạch đá súng đạn dao rựa là rất cần thiết, nó sẽ là kim cương quý giá nếu biết thu nhận. :D

Hy vọng sau này mình cũng sẽ làm được các Manip ấn tượng như của Thiên Ma vs một số trùm Manip của diễn đàn vậy. Thanks a lot. :)
  20. Kanzz.Elf

bong bong mua he: Mình cho thác nước blur đi rồi mà vẫn chưa được sâu nữa hả? :-s
    Bố cục bị dồn về một bên cũng bất đắc dĩ vì phía bên kia là vực mà, cho tán cây với con chim bay ra + hướng nhìn cô gái cũng hợp lý chút hy :D

Avatar mới đối, đồng thời cũng sẽ có 1 thay đổi kha khá trong Manip #5 :D , đặt mục tiêu như vậy, để có chút động lực, vì thật ra mình hơi lười làm cái này, theo trường phái tùy hứng. :))
    bong bong mua he thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn