Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Một vài gợi ý cho việc sử dụng Preset - P.I

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi Orionlex, 27/8/13.

Lượt xem: 22,934

1. Orionlex Mới đăng kí

“Tại sao ảnh của tui không đẹp khi sử dụng preset?!?!?”

Chắc chắn đây là thắc mắc của rất nhiều bạn và cũng là thắc mắc của tui trước đây về việc khi download xong 1 preset trên mạng hay lấy từ một nguồn chia sẻ preset (Việt Lighroom chẳng hạn) về sử dụng và rồi thấy hiệu quả sau khi sử dụng preset, hình ảnh lại không đẹp như hình sample, và thậm chí đôi lúc còn xấu xí hơn so hẳn so với hình gốc.

Preset có thể làm cho hình đẹp hơn cũng có thể làm cho hình xấu đi nếu không sử dụng đúng cách
    Vậy, trước khi đổ lỗi cho preset quá tệ, trách thầm người share preset lừa bịp hoặc thất vọng cùng cực, thì các bạn nên thử tìm hiểu tại sao preset nó lại ko giống như ý. Từ kinh nghiệm sử dụng Lightroom từ phiên bản 3 4 đến hiện tại là 5 của mình, Alex xin đưa ra một vài gợi ý để các bạn khi download preset về có thể sử dụng nó một cách tốt nhất hay ít ra cũng hiểu được nguyên nhân mình tự dưng thốt lên: “Tại sao ảnh của tui không đẹp khi sử dụng preset?

Gợi ý thứ 1: Tại sao ảnh của tui không đẹp khi sử dụng preset - Hãy kiểm tra xem preset được chia sẻ/ có chính xác hay ko?
    Chính xác ở đây có nghĩa là preset có thực hiện được, có ra được được đúng như “hiệu ứng” mà preset đã giới thiệu.

- Tuy là không nhiều nhưng Alex biết có một số bạn, một số trang web tuy nói là chia sẻ preset miễn phí, nhưng khi upload preset lên thì những preset này không đúng với những gì nó thể hiện như trên ảnh sample. Họ, những người uploader vì mục đích nào đó (lợi nhuận, giấu nghề...) khi chia sẻ preset cố tình thay đổi thông số preset, tăng giảm một chút thông số gì đó để preset vẫn đạt được cái “hiệu ứng” như ảnh sample chia sẻ nhưng thật tế lại không đúng, không đủ.

[​IMG]Một số trường hợp preset khi download về sử dụng không tạo được hiệu ứng như giới thiệu (ảnh minh họa, nguồn: lightroompresets.com)
    - Chính xác ở đây còn là phải xem preset download về có thể sử dụng cho phiên bản Lightroom nào. Một số bạn download preset Lightroom 4 về bỏ vào Lightroom 3 sử dụng thì ko được hoặc lấy preset Lightroom 3 khi sang sử dụng ở Lightroom 4 thì hiệu ứng lại khác một chút, không giống như khi sử dụng tại Lightroom 4.
    Preset của Lightroom 4 có thể sử dụng trên Lightroom 5 tốt mà không gây ra sự khác biệt gì lớn.

[​IMG]Alex sử dụng preset của Lightoom 4 trên Lightroom 5 và không nhận thấy sự khác biệt

- Một điều cần xem xét tính chính xác của preset nữa là xem xem preset được làm ra dành cho file raw hay cho file jpg . Điều này đặc biệt cần chú ý đối với các bạn đang sử dụng Lightroom 3 trở xuống, các bạn sẽ thấy rất khác biệt khi 1 preset tạo ra cho file raw khi apply cho file jpg thường thì sẽ sáng hơn, contrast hơn, sharp hơn và noise hơn.

Khác biệt khi áp dụng preset trên ảnh RAW (trên) và ảnh JPG (dưới)
    Vậy cách nào để biết preset đó có xịn không? có chính xác như lời người chia sẻ hay không? Tốt nhất ngay sau khi download về bạn nên kiểm tra lại như sau:
    - Kiểm tra xem preset đó hỗ trợ cho phiên bản Lightroom nào
    - Kiểm tra xem preset đó áp dụng cho định dạng file ảnh nào: JPG hay RAW
    - Khi đưa ra 1 preset, uploader thường kèm theo sample bao gồm ảnh gốc và ảnh sau khi đã sử dụng preset (ảnh before/after), vậy hãy sử dụng preset lên chính ảnh gốc (ảnh sample before) của uploader và so sánh với ảnh sau khi đã sử dụng preset (so sánh với ảnh after). Nếu sự so sánh này cho ra kết quả giống nhau thì bạn biết chắc rằng preset của mình sử dụng là đúng.
    Preset của bạn Min Nguyen chia sẻ là chính xác vì khi áp dụng trên chính ảnh sample của bạn thì ra hiệu ứng như giới thiệu
    - Xác định các trường hợp, mục đích sử dụng preset sao cho phù hợp với bức ảnh (Alex sẽ chia sẽ trong phần 2)

Các thắc mắc/góp ý xin comment bên dưới để chúng ta học hỏi lẫn nhau.
    Bài viết sử dụng preset của tui, của bạn Min Nguyen.

Add facebook của tui để chia sẻ kinh nghiệm thêm về photography nhé.
    fb:alexnguyenimage

...
    CrazyPanda, htcboy1, knd1715 người khác thích bài viết này.
  2. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

tks nác,bài viết qá bổ ích :)) trước e dow về chả đâu giốg đâu
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Thì ra cái điều thắc mắc của mình bấy lâu nay chính là ở bài viết này đây à? :O Giờ mới nhận ra được điểm yếu của nó đấy, bài viết rất tuyệt vời :like:
    Hà Bơgoal thích bài viết này.
  4. Orionlex

Orionlex Mới đăng kí

tui ko tìm thấy chỗ edit bài, làm thể nào để edit vậy ạ?
  5. kundo

kundo Thành viên cấp 1

bài chia sẻ rất hay, thực tế
  6. tovmix

tovmix Mới đăng kí

Bài viết rất hay. Một số bạn cứ thấy present đẹp nhưng không để ý present đó có hợp với stock của mình hay không. CỨ down về rồi lại thắc mắc :))))
  7. Kero VietDesigner

Kero VietDesigner Thành viên cấp 2

Toàn down preset về rồi sửa tiếp :)) Có mấy cái màu đẹp nhưng thêm grain,....
  8. tricoi201

tricoi201 Thành viên cấp 1

bai viet hay qua cam on bac nha
  9. haiman232

haiman232 Thành viên cấp 1

Hay quá, cám ơn bác chủ thớt nhiều :D
  10. akexxxx

akexxxx Mới đăng kí

Cám ơn bài viết . trước h down về , toàn xấu :)) thì ra là k đúng Lightroom
  11. tlong0709

tlong0709 Thành viên cấp 1

Mình có một vấn đề.
    Vd có 2 preset để làm ảnh.
    Preset 1 : thì nó có tên các thư mục con là 00-00 MY MIXOLOGY, 01-10 BASE - SOFT ...
    Preset 2 : thì nó lại na ná thế :-s tức là 00 MY MIXOLOGY, 01- BASE SOFT .
    2 cái preset khác nhau. Một cái làm ảnh retro, một cái làm màu film :v
    Vấn đề là sau khi add vào trong lightrom thì nó sắp xếp bị loạn xì ngậu do 2 tên na ná nhau .
    Mình đã thử bỏ vào thư mục riêng rồi copy vào Develop Presets nhưng vẫn ko đc.
    Có cách nào để sắp xếp cho chúng nó gọn gàng ra không. Bởi vì phần lớn các preset xịn bây giờ đều đc chia ra làm các phần riêng. Chỉnh sáng riêng, add noise riêng, ...
    FMP thích bài viết này
  12. Orionlex

Orionlex Mới đăng kí

Trả lời bạn tlong0709 có 2 cách để bạn quản lý preset của mình thuận lợi hơn, cả 2 cách đều lấy 1 cái gọi vui là: "nguyên lý chuột phải".

1. Quản lý tốt hơn băng cách sắp xếp preset vào những folder riêng biệt. Trong panel preset bạn click chuột phải sẽ có 1 tùy chọn NEW FOLDER, bạn sử dụng tùy chọn này để tạo thành các folder với tên sao cho dễ quản lý nhất rồi bỏ preset vào trong folder đó. Vd tui có 3 có tên là: My favourites, Indoor và Vintage chứa những preset tương ứng.

2. Quản lý tốt hơn bằng cách rename, cách này có vẻ đúng với câu trả lời của bạn hơn. Bằng cách click chuột phải vào 1 preset nó sẽ hiện ra 1 dãy các tùy chọn, hãy chọn rename và thay bằng tên mà bạn muốn đặt cho preset đó sao cho bạn dễ nhớ nhất, dễ quản lý nhất. Vd: cái preset mà bạn download về nó có tên: 00 MY MIXOLOGY, 01- BASE SOFT vậy bạn hãy đổi tên nó là "Mau tim - sang nhe - giam noise" sao cho bạn có thể đọc vào và biết nó tạo ra "hiệu ứng" gì ngay. Hơn nữa khi rename các tên cũng dược sắp xếp theo alphabet nữa, rất tiện.

Con chuột phải này còn tạo ra nhiều tùy chọn hay khác. Bạn cứ thử mày mò xem như thế nào hen. Chúc vui.
    FMP thích bài viết này
  13. heo toc

heo toc Mới đăng kí

hóng phần 2 của bác, bài rất bổ ích cho những người mới học như em :D
  14. jim011

jim011 Mới đăng kí

Bác cho e hỏi, nếu người chia sẻ preset 0 nói rõ là dùng cho Lr nào, Raw hay jpeg thì làm sao có thể kiểm tra được mà 0 phải đưa vào Lr rồi test xem có được hay 0 ạ
  15. Tùng zino

Tùng zino Thành viên cấp 1

hay, tks bác chủ!
  16. mailinh8888

mailinh8888 Mới đăng kí

ba viet y nghĩa thaks bac
  17. Hoàng Nguyễn 5693

Hoàng Nguyễn 5693 Mới đăng kí

Anh có thể share cho em ít presets free của a sưu tâm được ko ạ. Hàng nào a trả tiền thì thôi ạ.
  18. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

thanks anh
    chờ pần 2 :P
  19. Kai141

Kai141 Mới đăng kí

Đang tập tành,hay quá bạn
  20. CasperBTN

CasperBTN Mới đăng kí

bài viết hay wá

Ủng hộ diễn đàn