Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ crop hàng loạt ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi chungvan, 3/5/13.

Lượt xem: 20,443

1. chungvan Thành viên cấp 2

Chào các bác. Tình hình là em muốn crop hàng loạt ảnh cùng size trên một file ảnh để em chuyển qua powerpoint để làm tư liệu bài giảng.
    Các bác giup em với. nghe nói tạo cái action gì đó nhưng em không làm được.
    Cảm ơn các bác

Ví du: file trên crop 1 phát được luôn 6 ảnh cùng size

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Chỉ có action resize ảnh thôi chứ làm sao mà action crop ảnh đc :)

Bạn up ảnh demo lên host khác đi, đừng dùng upanh.com, up lên đây nè: http://upanh.vietdesigner.net/
    chungvan thích bài viết này
  3. haiautrang779

haiautrang779 Thành viên cấp 2

haonf toàn có thể dùng action
  4. pkcdance

pkcdance Thành viên cấp 2

Hì bạn hoàn toàn có thể dùng một phần mềm tiện ích để crop,resize ảnh nhanh chóng.Rất nhiều phần mềm chia sẻ trên mạng khá tốt nhưng chất lượng ảnh hay bị giảm đi sau khi crop,resize!:D Dưới đây là link một phần mềm khá tốt mà mình cảm nhận nó khá là dễ dùng!Với Pts thì có một vài bài hướng dẫn tạo action (kèm video) nhưng mình thấy hơi khó nhớ chút!:D (Google seach ra ngay cái hướng dẫn resize bằng cách tạo action PS)

Code:
    http://9box.vn/ung-dung/chi-tiet/fotosizer-v201-12205.html
  5. Việt Bá Vương

Việt Bá Vương Thành viên cấp 2

Nếu ảnh chụp bằng 1 máy ảnh và ảnh đều nằm theo 1 chiều Đứng hoặc Ngang thì có thể tạo action và dùng Batch... để cup tự động hàng loạt bằng PS đó bạn.
  6. chungvan

chungvan Thành viên cấp 2

Cảm ơn các bác đã gợi ý giúp đỡ. Mình sẽ tìm hiểu
  7. phucphamh

phucphamh Thành viên cấp 4

Bác biết vi tính, dễ vậy mà không làm được á, bác lên google tải phần mềm về mà làm.
  8. chungvan

Không phải. crop, resize 1 ảnh or nhiều ảnh mà là crop nhiều ảnh trong 1 file ảnh (6 ảnh/1 ảnh)
    Đây này. Bác giúp cho.
    Mình muốn crop 1 lần được 6 ảnh nhỏ như trên.
  9. chungvan

10. Kenny Vũ

Kenny Vũ Thành viên cấp 2

Nghĩa là cắt cái tấm bự kia ra làm 6 tấm nhỏ cùng size chứ gì? Crop thì nó sẽ mất toi các phần còn lại, mất công làm 6 lần. Còn cái vụ từ 1 cái hình như cái hình trên mà crop 1 phát được ngay 6 cái thì ta chưa từng được thấy. Vầy đi:

1. Mở cái ảnh bằng PTS, double click lên layer của ảnh - Enter.
    2. Dùng cái Retangular Marquee để chọn 1 cái ảnh nhỏ, nhấn Ctrl + C để copy vùng chọn.
    3. Bấm Ctrl + N để biết kích thước của vùng chọn, xong Cancel.
    4. Chọn Image - Canvas Size - Điền cái kích thước vùng chọn vào - Proceed.
    5. Giờ thì chỉ việc nắm cổ cái layer hình lôi tới lôi lui, tới cái hình nhỏ nào thì Save cái hình đó lại, cái hình có 1001 cái hình nhỏ thì cũng làm được.

Chỉ cách rồi đấy, tự làm đi cho nhớ :3
    chungvantazanali thích bài viết này.
  11. chungvan

Đang voọc thử xem sao. Cảm ơn bạn Kenny Vũ nhiều
  12. style_l0v3_4x

style_l0v3_4x Thành viên cấp 1

không biết làm @@
  13. inuris

inuris Mới đăng kí

chungvan
    Mình có làm 1 cái video tutorial đây. Chỉnh thành 720p xem cho rõ hơn nhé.
    Clip gồm 2 phần chính:
    1. Tạo Action để crop từ file gốc thành nhiều file con.
    2. Cách chạy tự động (batch) Action trên để có thể thực hiện nhanh với nhiều file gốc.
    Lưu ý là các file gốc phải cùng size với nhau thì mới thực hiện dc batch, nếu ko thì vị trí crop sẽ sai hết.
    ngocdanh0508pkcdance thích bài viết này.
  14. chungvan

Cảm ơn bạn inuris nha. Mình đã làm được
  15. thietkehn123

thietkehn123 Banned

50k m làm giúp cho ^^

Ủng hộ diễn đàn