Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ mấy bạn vẽ lại hình giúp mình

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi huongta, 8/8/13.

Lượt xem: 2,196

1. huongta Thành viên cấp 1

Hình này mình vẽ bằng tay giờ muốn nhờ mấy bạn vẽ lại bằng PTS hay AI gì gì đó
    Thank!

...
  2. V.Q.Mon

V.Q.Mon Thành viên cấp 2

tự túc là hạnh phúc....tập vẽ cho wen....mà bạn nhờ ng` ta mà nói kiủ như bắt ng` ta làm cho bạn vậy ==!
  3. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

ukm, Mình mới vẽ các đường Path trên Illus và để Stroke thôi , và chưa tìm ra cách cho mấy cái đó nó chia thành các path để fill riêng biệt được, nhưng bạn có thẻ bỏ qua photoshop dùng "Magic Wand" để chọn , cũng nhanh (và khi đưa qua Photoshop thì nó có thể chọn "Smart Object" nên co dãn tùy ý được)!
    Hình của bạn có vài chỗ mình không hiểu nên vẽ sai lệch rất nhiều (và mình cũng lười), bạn có thể load File AI về để chỉnh sửa! Nhé?

http://www.mediafire.com/?vhslzqdf1n6qm24
    huongta thích bài viết này
  4. huongta

huongta Thành viên cấp 1

Thật mà nói mình không đủ khả năng để vẽ lại hay là bỏ lên pts để sửa, vì thế nên mới định nhờ các bạn :D
  5. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

6. huongta

huongta Thành viên cấp 1

Cảm ơn bạn lifecd, bạn có thể hướng dẫn mình cách vẽ với được không :v
  7. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

ukm, hì, cái này mình dùng Illustrator, bên Illus thì việc tạo hình đơn giản, tiện, và nhanh hơn phothoshop rất nhiều, bạn chỉ cần dùng Pentool vẽ theo cái hình, rồi để "Fill" màu là "rỗng" và để "Stroke" bằng một giá trị bất kì (1px, 2pt,..), Và, công cụ nó cũng giống với Photoshop nên cũng rất dễ học, trên Phototoshop vẽ hơi mệt nên mình sẽ không chỉ, Nếu bạn muốn dùng Illus đê vẽ thì mình sẽ nói tiếp, Nhé!
    Và... bạn muốn..?
  8. huongta

huongta Thành viên cấp 1

Bạn cứ hướng dẫn, có thể chưa biết nhưng kết hợp GG thì có lẽ sẽ ra hết :D
  9. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

ukm, trước hết xl bạn vì hôm nay mới có thời gian đê chỉ bạn được.
    Mình nghĩ là bạn tải illus về r, và bạn hãy kéo thả file bạn vẽ trên giấy vào illus, căn

chỉnh vừa vặn. vuông vắng lại.
    Đầu tiên bạn mở bảng Layer ra (window> layer)
    vì mình chỉ vẽ giựa trên nó nên sẽ không động gì đến nó cả, vì vậy mình sẽ "lock" cái

layer đó lại, để lock thì bạn nhấn vào:

ok, sau đó tạo một layer mới, đây chính là layer chúng ta vẽ các đường path lên.

Bạn có thể chỉnh lại một vài tùy chọn trên layer này bằng cách click chuột kép vào layer,

nó sẽ mở ra một bản chọn:
    bạn chỉ cần quan tâm đến:
    -Name: tên layer
    -Color : màu của đường path
    >> Thế thôi! :)

Bạn lên phân biệt stroke và fill
    và đây là vd:

áp dụng vào hình vuông, ta được:

Tất nhiên mình sẽ chỉ áp dụng Stroke vào hình của bạn thôi, nên tắt Fill đi!
    để tắt fill bạn chọn Fill sau đó click vào "hình vuông màu trắng, có gạch chéo màu đỏ"

(icon thứ 3) ở hình dưới đây:

Ở illus các công cụ cũng gần giống như photoshop nên cũng dễ dàng làm quen và thực

hành. chúng đều có

+Pen tool
    +add/ delete/convert anchor point.
    Mình chỉ dùng đến công cụ này thôi. nếu bạn đã dùng photoshop, thì dùng cái này đơn

giản hơn.
    Trong khi vẽ chúng ta sẽ sử dụng "direct selection tool" phím tắt "A" để căn chỉnh lại

đường Path, và công cụ "selection tool" phím tắt "V"chọn đối tượng để có thể xóa/di

chuyển, ngoài ra ở đây còn một số công cụ khác như "line segment tool" để tạo đường thẳng, một số lệnh như "join" "average" ... mình sẽ nói sau

Với hình của bạn thì chỉ cần vẽ một nửa thôi, sau đó chọn tất cả và dùng lệnh

Transform>> Reflect để tạo một bản "copy nhưng ngược hướng lại" vậy là được một nửa

tiếp theo (hoặc có thể dùng plugins MirroMe đều được)

Dưới đây là một ví dụ, Mình sử dụng pentool để vẽ một số điểm nhất định, sau đó dùng
    "direct selection tool" và "convert ancho point" để chỉnh lại các đường path:

còn một số thứ nữa như Brush, kích thước stroke/Trasnform/..... Nếu bạn làm được

những thứ trên kia r thì mình sẽ nói tiếp!

mình hướng dẫn còn sơ xài, nếu bạn không hiểu đoạn nào thì comment ở dưới, mình sẽ giải đáp :"D
    p/s mình vẽ hơi xấu, bạn chịu khó nhìn! :")
    huongta, leTungOrionD Jay thích bài viết này.
  10. leTungOrion

leTungOrion Thành viên cấp 1

lifecd: tại TUT ngắn của bạn mà bây giờ mình phải down cái AI và 1 mớ ebook hướng dẫn để thay thế SAI trong việc vẽ manga của mình :(
  11. apachi0205

apachi0205 Thành viên cấp 2

@gdinfinitegd mục đích spam của bạn để làm gì . Đề nghị mod check thành viên này

12. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

@leTungOrion hì, mình k học AI, mà cũng chẳng bao giờ đụng đến SAI cả, khi nào có hứng học vẽ manga, chắc mình phải nhờ cậy bạn r! :")
    @apachi0205 ukm, nhưng sao lại đăng vào topic này? :"|
  13. apachi0205

apachi0205 Thành viên cấp 2

Hôm qua nó đăng bài spam trong này mà, chắc xóa rồi.
  14. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

ukm! :") hì, máu trẻ trâu!
  15. huongta

huongta Thành viên cấp 1

lifecd Thank bạn, mình đã có tác phẩm đầu tay
    lifecd thích bài viết này
  16. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

:"> Mẹ!

Ủng hộ diễn đàn