Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Giả lập hiệu ứng HDR cho tấm ảnh của bạn .

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi Thiên Ma, 3/10/13.

Lượt xem: 8,878

1. Thiên Ma Lãng du VietDesigner

HDR là viết tắt của cụm từ High Dynamic Range ( Dải tương phản động cao ) , trong ảnh HDR thì sự tương phản giữa vùng sáng và vùng tối được đẩy lên mức cao nhất .
    Có lẽ mọi người cũng không lạ gì dạng ảnh này , bài viết ngắn này mình sẽ hướng dẫn 1 trong những cách để làm ra hiệu ứng HDR , mọi người có thể tham khảo :

Stock sử dụng :

Bước 1 :
    Nhân đôi liên tiếp 2 layer từ layer Background
    Sau đó , tại layer nằm giữa , đặt tên là Shadow/Highlight , tiếp tục là nhấp vào thẻ Image > Image Adjustment > Shadow/Highlight và chỉnh thông số như sau :

Ở đây ta nên lưu ý 1 điều là đối với những ảnh có vùng Highlight hơi cao thì ta chỉnh thông số ở phần Highlight trong hình minh hoạ sẽ cao 1 chút , và ngược lại đồi với ảnh có vùng Shadow cao thì ta cứ đặt thông số Shadow lên cao , để cho kết quả được tốt hơn .

Bước 2 :
    layer trên cùng , ta chọn Blending Mode là Softlight , Opacity là 100%

Bước 3 :
    Flatten tất cả layer lại với nhau và nhân đôi thành 1 layer copy nữa

layer copy , chọn Blending Mode là Hard Light , Opacity là 80% , sau đó vào thẻ Filter > Other > Highpass và chỉnh thông số là 4.8 pixel

Sau đó ta lại Flatten tất cả layer với nhau , và kết quả sau cùng :

Vài kết quả tương tự khác :

Ở đây mình có làm sẵn 1 cái action cho ai có nhu cầu , thông số tuỳ chỉnh theo từng ảnh cho phù hợp : ;)

...
    Nguyễn Tôm, Don.aquile, Cáo Điên8 người khác thích bài viết này.
  2. Tạ Thị Liên

Tạ Thị Liên Thành viên cấp 2

làm theo cậu
    H2OThiên Ma thích bài viết này.
  3. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Nhanh nhỉ :D
  4. Tạ Thị Liên

hì, ổn ko cậu?
  5. Thiên Ma

Ảnh nhỏ quá không thấy rõ chi tiết nên khó đánh giá !
  6. Tạ Thị Liên

mặc kệ thế giới thích bài viết này
  7. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Easy, Bi ShOck, mrkenzi4 người khác thích bài viết này.
  8. Thiên Ma

Thím Hổ kím đâu ra nhiều hàng ngon vãi , mà toàn là hàng của người khác ko hả :-?
  9. truongvuha_93

truongvuha_93 Mới đăng kí

bạn Hổ Báo vietdesigner chỉ mình cách down 4 action với. thank trước nha :D
  10. sitevetinhc

sitevetinhc Banned

Bạn chủ topic cho mình xin cái nick yh để liên lạc cái nha :D Mình hỏi tí :) Có gì bạn cứ pm vào inbox mình :)
  11. Hổ Báo VietDesigner

:)) Bó tay rồi ! Action ni lấy trên mạng chứ hơi đâu làm mần chi ! Mừ hình như Stock trong bài cũng là "hàng của người khác" thì phải ! Ha ha ha ... :))
    - Mừ Comment đầy tính đóng góp Xây dựng - đúng với chủ đề bài viết đấy nhé ! :">:">:">
    .
    HDR ! Anh đây cũng hơm lạ gì nhắm ! Trước cũng viết 1 bài :
    Mở rộng:
    - Ngoài ra cũng có khá nhiều cái Plug-ins, Soft ... chuyên về HDR hỗ trợ rất hay & nhanh ! Nên rất ít khi chơi "thủ công" - Trong Photoshop cũng có HDR Toning, HDR Pro ... vvv ! :">:">:">
    .

PS:
    - Nói đến ai thì Tag cái tên vào dùn cái Thiên Ma , anh đây bận nhắm hơn có thời gian coi 1 Topic nhiều lần để xem comment đâu ! :">:">:">
  12. Don.aquile

Don.aquile Thành viên cấp 2

Thiên Ma thích bài viết này
  13. Thiên Ma

Hổ Báo VietDesigner
    Nói thế thì nói làm con mịa gì nữa , chơi plug-in hay chơi action thì thằng con nít 3 tuổi cũng chơi được ! Down trên mạng cũng éo có thiếu , ai cũng down được
    Quan trọng là biết cách để làm ra nó , thế mới nói :-H
    P/S: Mà hơm biết chú mày bao nhiêu tuổi mà sao mất dạy quá vậy ha :))
  14. Eminem

Eminem Cựu quản trị

[​IMG]Nó làm kiểu quái gì bóng đc như thế này nhỉ ?
  15. Hổ Báo VietDesigner

Thiên Ma :

Anh chỉ đề cao tính "Thực dụng & hiệu quả - năng suất" - mừ cái tên "vô giáo dục" nào cho cả link download Action trên #1 vậy ta !? :))
    Nguyễn TômThiên Ma thích bài viết này.
  16. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

ảnh hdr ko phải là ảnh mà sự tương phản vùng sáng vùng tối đc đẩy lên cao nhất đâu a, high dynamic range nó mang nghĩa khác, kiểu như là độ chi tiết cao hơn (vùng tối quá, sáng quá ko mất chi tiết), ảnh hdr tương phản thường giảm đi so với ảnh gốc.

vd tấm này có độ tương phản sáng tối cao, để lấy vùng sáng thì vùng tối bị mất nhiều chi tiết

nếu chụp kiểu hdr rồi chuyển thành hdr thì nó sẽ gần giống thế này (tương phản sáng tối ko cao nhưng chi tiết rõ ràng cả vùng sáng lẫn vùng tối, tuy vậy ko thể như ảnh hdr thật)
    Thiên MaDon.aquile thích bài viết này.
  17. Don.aquile

NguyenDu : Ah đúng rồi, cảm ơn bạn. Mình hiểu về HDR, ko nhiều, nhưng đại khái là cũng võ vẽ.

Còn ở cái ảnh kia, mình chỉ nói là mình thích dùng HDR theo style nào và 1 vài ví dụ với nó. Còn cả 2 ảnh post lên mình chỉ xem cái HDR như 1 layer trong ảnh cuối cùng của mình thôi.

Như cái bạn làm = HDR toning kia, nhìn ... rất dị. Mà với mình, thì mình ko thích dị kiểu ý lắm. Nên phải sửa thêm 1 chút :D
    NguyenDu thích bài viết này
  18. NguyenDu

Don.aquile Cái đấy là em chỉnh nhanh bằng cr để làm vd thôi chứ ko phải làm bằng hdr toning của photoshop.
    hdr có nhiểu style tùy người thích nhưng đều phải có đặc điểm chung là đầy đủ chi tiết từ tối đến sáng gần như mắt nhìn mà máy ảnh ko thể chụp đc. ảnh đủ chi tiết có thể ko phải hdr (chụp trong điều kiện as đẹp ít tương phản) nhưng ảnh đã ko đủ chi tiết thì ko thể là hdr đc.
    như tấm hoàng hôn hay bình minh của anh chụp thường rất đẹp rồi, nhưng nếu chụp kiểu hrd để lấy được cả chi tiết vùng tối chắc chắn còn đẹp hơn nhiều :)
    Don.aquile thích bài viết này
  19. Don.aquile

NguyenDu : Cr là gì bạn ? Có thể giải thích rõ hơn được kô ? Mình thú thực là mình rất kém về PTS, chỉ biết vài cái cơ bản, và thường khi ko biết cái gì mình hay lên GG search thử để làm theo.

Ở cái này thì công nhận là rõ mọi chi tiết sẽ đẹp, nhưng cho mình cảm giác khá ... vô lý vì mặt trời đang lặn thì làm sao mà có ánh sáng nào có thể rõ ràng mọi chi tiết được.

Trừ khi là phơi thành nhiều ảnh rồi chồng lên nhau thì ... còn có lý. Mà thực ra, mỗi người 1 cái nhìn về xấu, đẹp khác nhau mà :D
  20. NguyenDu

Don.aquile thì rõ ràng chụp hdr chính là chụp nhiều tấm chồng lên nhau mà anh. thường nhìn cái ảnh biết ngay có phải hdr hay ko chính là nhờ cái vô lý mà anh nói đó.
    nhưng anh phải công nhận, nếu mắt anh tinh thì rõ ràng anh nhìn bằng mắt sẽ thấy nhiều chi tiết vùng tối hơn là chụp xong nhìn ảnh đúng ko? hdr mục đích là để tạo ra bức ảnh giống với mắt nhìn nhất mà.
    cr là camera raw anh a
    Don.aquile thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn