Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Vẽ chú mèo máy Đôrêmon chỉ bằng các hình khối cơ bản

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Thirdteen, 30/6/14.

Lượt xem: 14,674

1. Thirdteen Mới đăng kí

Chào các bạn, với nhiều người chúng ta chắc không xa lạ gì với chú mèo máy Doraemon phải không? Hôm nay, nhân tiện đứa cháu nhờ mình vẽ hộ con mèo ú này in ra cho nó tập tô màu, mình sẽ hướng dẫn các bạn (chủ yếu là các bạn mới làm quen với PTS) cách vẽ Doraemon đơn giản chỉ bằng công cụ Shape có sẵn trong PTS.

I. Công cụ
    Đầu tiên bạn phải biết sử dụng "Shape Tool" (Biểu tượng hình chữ nhật mặc định nằm dưới công cụ Path Selection Tool, hoặc dùng phím tắt "U"). Ở bài hướng dẫn này, chúng ta sẽ chủ yếu sử dụng tính năng Free Transform để "nặn" các hình khối vẽ ra ban đầu.

Các hình khối cơ bản của Shape Tool
    Cách sử dụng tính năng Free Transform và đặt các thuộc tính cho khối sắp vẽ, ở đây mình cho độ dày viền là 3px
    Rất dễ dàng, ta có thể vẽ được bất kỳ hình dạng nào mình mong muốn. Dưới đây là ví dụ mình vẽ một quả lê cho các bạn tham khảo.

II. Thực hiện

Bắt tay vào vẽ nào! Mình sẽ sử dụng bản vẽ này làm mẫu (Nhìn cái mặt cảu Đô là muốn nhéo một cái rồi >:))
    Phần 1: Vẽ các khối
    Vẽ đầu mèo ú
    Vẽ thân và mắt
    Vẽ tiếp các chi tiết mặt - bụng & túi thần kì - lục lạc (Hãy cứ để các chi tiết chồng chéo lên nhau, sau khi xong bước vẽ khối chúng ta hãy chỉnh sửa để tiết kiệm thời gian)
    Vẽ tiếp đống bánh rán bên cạnh
    (Hình mẫu)
    Xong rồi, phần khó khăn nhất đã hoàn tất!

BƯỚC 2: Xóa các chi tiết dư thừa và hoàn thiện

Hãy chọn hết các Layer mà bạn vẽ từ đầu đến giờ và ghép (Merge Layers) tất cả chúng lại với nhau thành một lớp.
    Xóa hết các chi tiết dư thừa và bị chồng lên nhau đi.
    Vẽ thêm 2 hột nhãn lồng cho mèo ú nữa :D
    Thêm thắt các chi tiết vòng đeo cổ và vẽ thêm "ruột" bánh rán nữa là xong. Bạn có thể sử dụng Brush Tool (Phím tắt B hoặc biểu tượng cây cọ nằm phía trên Clone Stamp Tool)
    Hình như còn thiếu chút chút thì phải? À, cái lục lạc đâu có đơn giản vậy! Các bạn hãy vẽ thêm một khối vuông nữa và Free Transform nó giống như hình sau:
    Nếu bạn biết sử dụng Burn Tool (O) hoặc Sharpen Tool thì có thể màu mè hoa lá hẹ thêm vài chi tiết cho bức vẽ của mình...
    Vậy là xong bài hướng dẫn vẽ đơn giản của mình rồi. Hy vọng với bài hướng dẫn này sẽ giúp ích cho các bạn mới làm quen với PTS cảm thấy nó gần gũi và dễ dàng hơn. Nếu có phản ứng tích cực từ các bạn, mình sẽ làm thêm một bài hướng dẫn tô màu hoàn chỉnh cho bức vẽ này. Xin cám ơn các bạn đã đọc qua :>!!!

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 30/6/14
    Nhieu Kiyoshi, Katy2309, Tạ Thị Liên3 người khác thích bài viết này.
  2. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

hình lỗi hết rồi thớt ơi.
  3. Duy Sín Cháu

Duy Sín Cháu Thành viên cấp 1

bài viết hay quá thớt ơi , phải vọc thử mới được , nhưng
    chẳng thấy cái mợ gì cả :O
  4. Thirdteen

Thirdteen Mới đăng kí

Xin lỗi, để mình upload ảnh lại
  5. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Thấy rồi, nhưng k ấn tượng lắm :))
  6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Ảnh lại tiếp tục bị die, phiền bạn fix gấp :)

Bạn dùng tool upanh của diễn đàn đấy!

Ủng hộ diễn đàn