Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hỏi một số câu về in ấn bảng hiệu, logo ạ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hoang anh 7596, 25/8/15.

Lượt xem: 1,755

1. hoang anh 7596 Mới đăng kí

Dạ em có một số câu hỏi mong mọi người giúp đỡ ạ:
    1. Khi thiết kế logo, bảng hiệu em để kích thước 4000/4000pi và 72pi/inch rùi khi làm xong e tùy chuyển sang cỡ khác (ví dụ 1000/1000pi và 300pi/inch) thì có bị thay đổi chất lượng hay j không ạ?
    2. Khi in ra logo kích thước bé hơn 10cm/10cm thì em nên để kích thước image trong pts là vừa đúng nhiêu đó, hay là lớn hơn để nhìn rõ chữ không bị bể hình (ví dụ em để 100cm/100cm và 300pi/inch)
    3. Cuối cùng em nên xuất file dạng nào là tốt nhất ạ?
    Em xin cảm ơn mọi người trước ạ ^^

...
  2. gado

gado Thành viên cấp 2

Đã làm logo hay bảng hiệu thì bạn nên làm bằng AI hay Corel để khi in ra kích thước lớn không bị bể hình.
    Còn PS thì để chỉnh sửa ảnh hay làm logo trên web thì mình thấy hữu dụng hơn:D
  3. badboy2000320

badboy2000320 Thành viên cấp 2

1: ẢNh sẽ bé lại và răng cưa nhiều hơn.
    2: 10X10 cm là to lắm rồi đó, nếu ko rõ chữ bạn nên xem lại logo vì bình thường logo chỉ 3X3 thâm chí bẽ hơn mà vẫn nhìn rõ đc.
    3: Bạn nên xuất kích thước chuẩn với 150-300dpi, xuất ra web thì 72 dpi

Lưu ý là khi thiết kế bạn nên dùng công cụ vẽ shape trên pts làm để có chất lượng tốt nhất nhé
    hoang anh 7596 thích bài viết này
  4. Brandia Agency

Brandia Agency Mới đăng kí

Chào Hoàng Anh, mình chia sẻ chút kinh nghiệm in ấn với bạn

Chuyển thông số in ấn
    Thông số xuất file 4000 px x 4000 px / 72dpi thông số thực tế của bạn trên in ấn khổ 1m4x1m4 file vài chục mb. Còn chuyển về 1000px x 1000 px / 300 dpi thông số thực tế in ấn của bạn khổ 8.3cm x 8.3cm file chỉ còn vài mb (Xem chi tiết CTR+ALT +I )
    > Hình sẽ vỡ nát nếu khổ phải in tầm 40cm x 40cm

Theo kinh nghiệm của mình, theo khổ in lớn và khoảng cách treo / đặt
    Khổ A4 - A1 để 300 dpi
    Khổ nhỏ hơn A0 (~1m2 x 0,8m) để 150dpi
    Khổ nhỏ hơn 6m (ngangx dọc) để 72dpi
    Khổ lớn từ 8-10m (ngang x dọc ) để 50dpi vì thường backdrop này sẽ đặt xa và cao

Xuất file chắc chắn dạng là TIFF (CMYK) là chuẩn nhất (sử dụng đúng mặc định của hệ thống)
    Sản phẩm tránh sai sót khi đến tay khách hàng, phải check tại nhà in trước.
    Có lỗi cũng để khắc phục kịp thời. Không ai nói hay được khâu in ấn :D

Bonus cho Anh em lấy khí thế ra mực đi in :)):)):))

hoang anh 7596 thích bài viết này
  5. hoang anh 7596

hoang anh 7596 Mới đăng kí

Brandia Agency ơi, z mình làm lo go 6x6cm có chữ nhỏ viền quanh thì nên để thông số image ntn để nhìn rõ chữ
  6. Brandia Agency

Brandia Agency Mới đăng kí

hoàng anh 7596 : in ấn mặc định 300 dpi khổ nhỏ . T chưa biết bn in logo 6x6cm trên khổ bao nhiêu ?
  7. badboy2000320

badboy2000320 Thành viên cấp 2

8. hoang anh 7596

hoang anh 7596 Mới đăng kí

Ủng hộ diễn đàn