Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Xin tư vấn] Xin tư vấn lens Helios cho body Canon 20D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi nguyenquynh2212, 13/8/14.

Lượt xem: 5,022

1. nguyenquynh2212 Thành viên cấp 2

Chào các bạn!
    Hôm vừa rồi mình mới lượm được 1 chiếc body Canon 20D cũng khá ổn.
    Mình muốn mua 1 em MF gắn lên để chụp chân dung.Mình thấy mọi người nói là chiếc len Helios 44m 58mm F2 cho ra bokeh xoáy rất đẹp.Mình cũng đã tìm thử và rất thích.Nhưng mình thấy trên mấy trang có ghi là DÙNG CHO BODY KHÔNG GƯƠNG LẬT.
    Lần đầu mình tiếp xúc với MF nên rất gà mờ , mình muốn hỏi các bạn là :
    + Có lắp trên body Canon 20D được không?
    +Nếu được thì phải dùng loại mount nào ?

Bạn nào đã và đang dùng tư vấn cho mình với nhé!
    Cảm ơn tất cả các bạn!

...
  2. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Hy vọng những tin tức này sẽ hữu dụng cho bạn nếu bạn không có vấn đề với tiếng Anh
    I use several different mounts of lenses on my Canon 20D. I use the standard EF/EF-S, also M42, Contax/Yashica (C/Y) and Olympus OM. I use a simple adapter for all these mount for example an M42 > EF adapter. The beauty of these mounts on a Canon DSLR is that they all focus to infinity without any need for an extra piece of glass (which would reduce image quality.)

OK, as for Helios lenses.. I have had several over the years but one of my favourites is the Helios 44M 58/2 in M42 mount. These are available on eBay for less than £10 and are very nice lenses. I have had several over the years as I pick them up from charity stores, often mounted on Zenit's. I would recommend this as a first purchase. Without knowing what type of photography you intend to shoot I can't really recommend any lenses, perhaps if you could provide that information? Oh, and a budget as well.

To give you some idea of the manual focus lenses I use with my Canon I'll list them here, plus what I paid for them. Please bear in mind that I got these from charity stores/car boot sales and eBay prices are often more.

M42 Mount..

Helios 44M 58/2 = £3 (along with a Zenit B)
    Industar 50/2 = £8 (also with a Zenit B)
    Carl Zeiss Jena DDR 50mm f/2.8 = £5
    Carl Zeiss Jena DDR 135mm f/3.5 = £3
    Sigma 39-80mm f/3.5 = Free
    Auto Chinon 135mm f/2.8 = £3
    Pentacon 50mm f/1.8 = £9 (along with a Praktica EE2)
    Takumar 300mm f/4 = £12

C/Y Mount.. (All came in various job lots, ridiculously cheap..)

Sigma Super Wide II 24mm f/2.8
    Yashica DSB 28mm f/2.8
    Yashica DSB 135mm f/2.8

Olympus OM Mount..

Olympus 28mm f/2.8 = £5 (with lots of filters)

As you can see, there are many, many lenses available you can use for your Canon with just a simple adapter. Many can be found for ridiculously cheap. I recommend any of them. I spend a lot of my spare time finding these lenses and selling on ones I do not like or find duplicates of. My advice is to look for Carl Zeiss or Takumar, you simply can not go wrong. AF confirmation chip is not essential, it is used simply so the camera knows a lens is mounted so you can confirm AF. Two of my adapters have this.

I think you should start off with M42 mount and work from there. Here is an example of an adapter with AF confirmation chip..
    http://www.ebay.co.uk/itm/AF-Confirm-M42...
    Remember that it does not connect the lens to the camera electronics! These lenses are manual focus and manual aperture, it just allows the camera to perform AF confirmation (flashing red box in viewfinder.)

I shoot in Aperture Priority when using these lenses, selecting the ISO and Aperture manually and then the camera will choose the SS. I occasionally use Manual as well depending on the situation.

.
    nguyenquynh2212 thích bài viết này
  3. nguyenquynh2212

nguyenquynh2212 Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn nhé.Mình hơi gà tiếng anh chút :D .
    Nhưng hình như đại khái là ok thì phải :D
    Chỉ cần mua cái mount M42 for EOS là được à.
    Liệu cái gương lật trong body cho bị sao ko nhỉ :(
  4. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Bạn có cần mình dịch ra cho bạn ko?
  5. nguyenquynh2212

sanglee Vậy bạn dịch qua nội chung giúp mình được không.
    Cảm ơn bạn trước nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/8/14
  6. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Tôi dùng nhiều loại ống kính khác nhau gắn trên máy ảnh Canon 20D của tôi.Tôi dùng cả hai loại EF/EF-S ( loại EF-S không gắn lên dc những máy full frame),luôn cả M42 Contax/Yashica (C/Y) và Olympus OM.Tôi dung một bộ chuyển đổi (adapter) cho tất cả những ống kính này, chẳng hạn một cái M42>EF, cái lợi điểm của những ống kính gắn này là tất cả chúng đều tập trung(focus) tới vô cực mà không cần thêm một miếng kính phụ(điều này làm giảm chất lượng của hình ảnh).
    Còn về ống kính Helios,tôi có khá nhiều nhưng một trong những cái mà tôi thích nhất là 44M 58/2 gắn trên M42. Tôi thường mua chúng trên Ebay hay trong các tiêm đồ cũ, thường thì dc gắn trên Zenit. (Bỏ một đoạn ko cần thiết)
    Để bạn có một vài y tưởng,tôi sẽ liệt kê ra sau đây một số ống kính manual mà tôi đã mua trên Ebay hay trong các tiệm đồ cũ:
    M42 Mount..

Helios 44M 58/2 = £3 (along with a Zenit B)
    Industar 50/2 = £8 (also with a Zenit B)
    Carl Zeiss Jena DDR 50mm f/2.8 = £5
    Carl Zeiss Jena DDR 135mm f/3.5 = £3
    Sigma 39-80mm f/3.5 = Free
    Auto Chinon 135mm f/2.8 = £3
    Pentacon 50mm f/1.8 = £9 (Với máy Praktica EE2)
    Takumar 300mm f/4 = £12

C/Y Mount..

Sigma Super Wide II 24mm f/2.8
    Yashica DSB 28mm f/2.8
    Yashica DSB 135mm f/2.8

Olympus OM Mount..

Olympus 28mm f/2.8 = £5
    Như bạn thấy đó có rất nhiều ống kính có thể dùng dc với máy Canon của ban mà chỉ cần một bộ chuyển đổi đơn giản. Nhiều cái có thể mua với giá rẻ bất ngờ. Bạn có thể dùng bất cứ cái nào trong số đó. Tôi khuyên bạn nên tìm Carl Zeiss hay Takumar. Đơn giản là bạn không bị nhầm lẫn dc. AF chip xác minh không phải là cái chính, đơn giản là nó dc dùng để máy ảnh có thể biết dc loại ống kính nào gắn lên để nó có thể sử dụng công cụ AF. Hai trong số bộ chuyển đổi của tôi có chức năng này.
    Tôi nghĩ bạn nên bắt đầu với M42 và làm việc từ đó. Đây là một ví dụ của một bộ chuyển đổi với AF chip xác minh(AF confirmation chip)
    http://www.ebay.co.uk/itm/AF-Confirm-M42...
    Nên nhớ rằng nó không kết nối với ống kính tới bộ phận điện tử của máy ảnh, những ống kính này tập trung(focus) và chỉnh khẩu bằng tay, nó chỉ cho phép máy ảnh xác minh ảnh đã dc tập trung(chớp đỏ trong kính ngắm)
    Tôi chụp và chỉnh những ống kính đó hoàn toàn bằng tay.
    HY vọng giúp dc bạn tiếng Việt của mình không dc cập nhật lắm bạn thông cảm. Chúc may mắn.
    Read more: http://forum.vietdesigner.net/threa...elios-cho-body-canon-20d.65560/#ixzz3AO80q0Tk
  7. nguyenquynh2212

8. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

xin các bạn tư vấn mình định mua máy ảnh khoản 7tr để tập tành cho nhưng mình rành về máy ảnh cho lắm thank
  9. nguyenquynh2212

rungtram2014 thích bài viết này
  10. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

mình tập tành chơi cho biết cũng mình không rành cho lắm

Ủng hộ diễn đàn