Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Anh/Chị cho em hỏi save file Photoshop PDF bị mất chữ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Phan Trần Quốc Trung, 6/4/18.

Lượt xem: 9,221

1. Phan Trần Quốc Trung Mới đăng kí

Anh/Chị cho em hỏi vấn đề này với ạ. Em có làm CV trên PTS nhưng khi save file ra định dạng PDF dù chỉnh setting save as các loại r mà khi ra file pdf bị lỗi mất chữ như kiểu chưa load xong. Đây là hình ảnh ạ, mong các a/c giúp đỡ :x:x

...
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Theo mình nghĩ, thì PDF sách, thì chỉ có khổ size quy định, A4, A3, Legal, Leter, Tabod, gì đó, mà khi chưa chỉnh size theo PSD Photoshop, nên sẽ bị cắt mất mép dưới, chứ hok phải mất chữ, mà là khổ dài bị thiếu, phải chọn lại size sách PDF chọn khổ khác, từ bên sửa lại size Photoshop, theo khổ quy định của PDF cho sẵn, phải dài dài, là dc. :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/4/18
    Phan Trần Quốc Trung thích bài viết này
  3. Phan Trần Quốc Trung

Phan Trần Quốc Trung Mới đăng kí

Vậy bây giờ em có phải sửa loại toàn bộ file PSD k ạ hay chỉ cần chỉnh pdf ạ :( vì e thử chỉnh các setting các kiểu của pdf r không biết cái chỉnh cỡ khổ như nào hoặc không chỉnh được :( đại ca giúp e với ạ :((
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

convert sang smart object đi b, m nghĩ là lỗi font. trong illus thì nó save xong mới tạo create ouline sau đó mới xuất pdf để tránh lỗi font. với lại b dính lỗi căn bản trong design, vd ko phải là "market-ing", phải là "marketing" viết liền. một cái cover letter mà b dính ko biết bao nhiêu lần cái lỗi này.
  5. tranvan.muon

@drax : Ý mình nói, là Photoshop, size lở cỡ, hok phải A4, mà cũng hok phải Leter, Taboid, legal, nên PDF hok có số lỡ cỡ này, nên mép dưới, bị cạp mất 1 miếng đó, mất tiêu hàng chữ dưới òi, là do Canvas size nhĩ ! (đoán thui, chưa nhìn size PSD của photoshop.

@Phan Trần Quốc Trung : e quay về bên Photoshop, chứ bên Adobe PDF, đã bị cắn mất 1 miếng hàng dưới òi, đâu làm gì dc nữa. và Photoshop, đọc size khổ, có phải là lẻ tẻ hok ra A4 A3 gì đó hok ? nếu hok phải khổ của sách điện tử, thì về bên Photoshop, chỉnh lại khổ canvas, rùi chuyển hết cái này, qua bên kia, là có size của sách Adobe PDF. PDF gồm có size A2, A3, A4, A5, Leter, legal, Taboid...

(vì mình nhìn, chỉ hiểu, là size bị cạp mất mép dưới, chứ hok nhìn thấy vụ lỗi fonts ! :))
  6. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon bây giờ thớt chỉ cần vào ps, làm như m nói sau đó xuất pdf nếu ok là m đúng. còn nếu ko được thì chắc b đúng.

m cũng hay động tới acrobat nhiều, chưa bị dính lỗi kiểu này bao giờ.
    tranvan.muon thích bài viết này
  7. tranvan.muon

@drax : Ủa, bi giờ, mình dò nhìn lại 2 hình up, là hình up dưới, các chữ fonts bên trái, bị ép nhỏ, mất phần trên, thấy phần dưới, vậy là do PDF font size quá lớn, vụ này, phải nhảy qua Adobe Acrobat, mới sửa lại fonts và khung fonts bự ra đó. còn mép dưới hình, bị crop nhỏ, chắc là do chủ thớt crop khi up ảnh, hok phải chuyện muốn nói nhĩ ! :))

Ủng hộ diễn đàn