Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách khắc phục vải bị sọc khi chụp với flash.

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi Dinh Cuong, 23/7/14.

Lượt xem: 5,172

1. Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Hôm bữa mình có post một bài bên phần hỏi đáp về vụ này nhưng mà buồn thay là không ai chỉ hết, làm mình bị xếp la suốt mấy ngày. Cũng may là sau bao ngày đêm nghiên cứu tìm tòi thì mình đã khắc phục được sự cố, hy vọng không có ai gặp trường hợp đau khổ này.

Thật ra thì mình cũng không biết gọi chính xác nó là lỗi gì nữa, cụ thể nó là thế này. Mình có ảnh được chụp trong lều với 2 đèn flash hai bên, sau khi chụp được ảnh gốc bình thường ( phía dưới ), nhưng khi đưa vào PTS resize thì nó bị hiện tượng sọc sọc trên cái lớp vãi trắng như hình.

Ảnh gốc ( mình để nguyên size gốc 3000 px cho bạn nào muốn test thử, do hình đang nén trên web nên có thể bạn sẽ thấy nó bị sọc nhưng bỏ vào PTS thì thấy bình thường)

Ảnh sau khi resize còn 500px

Cách khắc phục của mình là giảm cho nó về một giá trị nào đó thấp hơn ban đầu, nếu thấy nó bị sọc thì undo lại ảnh gốc và giảm về 1 giá trị cao hơn. Ở đây mình giảm nó xuống 1500px thấy không bị.

Tiếp tục lặp lại như thế cho tới khi nào nó về giá trị 500 và kết quả là đây:

So sánh với lúc đầu:

Đây là kinh nghệm xương máu của mình, anh em nào có thêm cách khắc phục tốt hơn thì cùng chia sẽ.

Cho mình PR cái :)
    Anh em nào muốn mua balo laptop thì xem ở đây: balo laptop

...
    Phạm Hữu DưPhùngMinhTuấn thích bài viết này.
  2. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Quái, sao mình ko thấy cái sọc nào nhỉ? Ko hiểu lắm, bạn khoanh vào chỗ sọc đc ko? :D
  3. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

;)) bạn ơi cẩn thận bị lock vì quảng cáo trá hình
  4. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

@blacklarson: bạn để ý hình cuối sẽ thấy khác biệt.
    @Vũ Phi Huân: mình xin có mỗi một cái backlink thôi mà :)
  5. maiqueanh

maiqueanh Thành viên cấp 1

Thấy có mà. Vải caro của balo bị sọc thiệt
  6. aptechhn

aptechhn Thành viên cấp 1

toét mắt mới nhìn thấy khác nhau :v
  7. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

Cái này là còn tùy vào mắt của mỗi người.... Có người nhìn thấy nhưng có người thì không thấy...
  8. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

À mình hiểu rồi :D
    Nhưng mà làm thế này thì bắt buộc phải giảm size ảnh xuống hả bác?
  9. yellowcricket90

yellowcricket90 Thành viên cấp 1

2 cái như nhau, chả qua là nó size nó chỉ = xx% gốc nên mới vậy thôi
  10. chim sau be nho

chim sau be nho Thành viên cấp 1

đây là do mắt mình chứ nhỉ. kiểu như mấy hình vẽ gây ảo giác đấy. chứ liện quan gì đến kĩ thuật chụp ở đây

Ủng hộ diễn đàn