Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chả lẽ mắt mình dạo này có vấn đề?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Arsenelupin, 18/9/15.

Lượt xem: 5,569

1. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Cái bìa 1 đắt nhất vẫn là bức hoa sen, còn lại ko có hệ thống, rời rạc quá, đâu phải cứ chọn hình đẹp là bìa sẽ đẹp, cần nắm đc cái hồn của sách để thiết kế cho chuẩn nữa.
    Chọn màu tổng thể ra sao? Bố cục thế nào, font chữ...
    Cái của bạn fresh quá, ko mang tính cổ kính và trang nghiêm.
    Gáy sách sao lại chữ đỏ nền đen? Đau mắt lắm.

Cái bìa 2 thì trông thiết kế rất an toàn, đều đều ko có sự đổi mới. Mình chẳng bàn đến vì nó như kiểu quy chuẩn sách Việt của mấy bác già ấy :v
    Dũng Đặng, K.Trangh_ds thích bài viết này.
  2. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Gurl Chuẩn đấy
  3. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

tội nghiệp chủ topic đang ức chết đọc topic này ko biết có ói máu ko nữa :))
    nhưng mà chuyện này cũng bt khi chưa có kinh nghiệm thôi
    thật ra đôi lúc thiết kế ta làm theo bản năng, thiết kế nhiều rồi thì lại rất sợ làm lại vì phải sửa lại từ đầu, nên cứ cho ra sản phẩm đại, nhưng quan trọng là phải phù hợp chứ đẹp ko chưa đủ.
    h_ds thích bài viết này
  4. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Thôi Soullegend đừng chạm vào nỗi đau của bạn ý, nhẽ ra bạn ý để cái Tiêu đề của Toppic nó khác đi tí, có lẽ đỡ bị chém hơn, giờ bạn ý còn đang ấm ức cái bìa này, thì những cái khác của bạn thì sao nhỉ?
  5. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

thiệt ra đẹp hay xấu thì đều là phạm trù cảm tính, bạn thấy đẹp, tui thấy đẹp, nhưng thằng duyệt với thằng in nói éo đẹp, vậy thôi :)) nói thẳng ra cái bìa 2 chẳng đẹp hơn của bạn dc nhiêu đâu, nhưng nó ít tốn kém, nó an toàn, nó phổ thông. tất cả là câu chuyện về tiền thôi.

đừng nản, cố lần sau, nhưng tiếp thu ý kiến mấy bro trong đây đi, chua, nhưng nó giúp chữa bệnh thẩm mỹ :))
    h_ds thích bài viết này
  6. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Bác NavTran, nói đúng nhưng ko phải tất cả, công nhận nói về thiết kế này, nhiều cái mình thấy đẹp nhưng thằng khách hàng ko thấy đẹp là cũng coi như vứt sọt rác. Nhưng vấn đề tiền nong thì cũng ko hẳn. 2 bìa này cùng là thiết kế 4 màu, tiền kẽm tiền giấy, tiền công in, tiền gia công... nói chung là ko khác nhau đau, một thằng tốn mực xanh và vàng, một thằng tốn đỏ và vàng....
  7. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

các bạn trên đã nói hết rồi.Mình kh nói nữa, chỉ 1 câu: chắc mắt thớt có vấn đề thật.
    Dũng Đặng thích bài viết này
  8. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Bác h_ds hiểu sai ý của NavTran về vấn đề tiến bạc rùi, ý của NavTran là thằng đặt in (thằng trung gian) nó hay kê và đòi % hoa hồng nên nó ko quan tâm đến thiết kế mà nó chỉ quan tâm nhà in nào cho nó ăn nhiều hay ít thôi.

Vấn đề này thì xảy ra nhiều mà nhất là mấy cha làm cho nhà nước lúc nào cũng ăn hôi gấp 2 thậm chí gấp 10 với giá chi ra cho nhà in (vì tụi nó ăn chia có tổ chức).
    h_ds thích bài viết này
  9. azfurniture.vn

azfurniture.vn Thành viên cấp 1

Mình thấy bìa 2 đẹp hơn. Bìa trên hơi màu mè quá, cảm giác nhức mắt lắm không dịu mắt như cái dưới
  10. Dũng Đặng

Dũng Đặng Thành viên cấp 1

Bình tĩnh, nhâm nhi li trà để đọc các bình luận thớt nhé :) Rồi sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm.
    K.Trang thích bài viết này
  11. coids

coids Thành viên cấp 2

Bìa 2 nhìn phong cách cổ kính hợp với nội dung hơn, chữ nổi bật trên cái nền, không có gì mới mẻ nhưng nhìn rất chính thống.
    Cái của bạn làm ngoài hình bông hoa đẹp đánh lừa mắt ra thì tất cả các thứ còn lại đều không thể so sánh với bìa 2 được. Riêng cái gáy sách cho màu chữ đỏ trên nền xanh đã đủ loại được rồi.
    Đừng nghĩ tới những cái xa vời, cái đầu tiên là thông tin nhìn đọc dễ dàng đã, sau đó mới tính tiếp được.
  12. Arsenelupin

Arsenelupin Thành viên cấp 1

Mấy ông chưa thiết kế bìa sách, không biết gì về bố cục mà cứ nhảy vào chém cứ như là đúng rồi ấy. Bố cục của Facebook không đẹp? Nếu không đẹp thì nó chẳng tồn tại cho đến giờ.
    Nói về ý nghĩa thì các ông cần tìm hiểu kỹ về Trịnh Hoài Đức và Văn hoá Nam Bộ đi rồi hãy nói. Vào các Văn Miếu, đền thờ Bác Hồ, đền thờ danh nhân văn hoá coi người ta thờ bằng hoa gì nhé.
    Có ông nào chê về màu sắc thì đi học 1 khoá về sử dụng màu sắc đi nhé. Để coi cách người ta sự dụng hệ màu tương phản như thế nào. Nói cho đơn giản, để 2 hình kế nhau rồi đứng lùi ra khoảng 3m coi hình nào nổi bật hơn, nội dung của hình nào còn phân biệt được.
    Cuối cùng, các ông lên mạng search Beautiful book cover coi người ta thiết kế bìa sách như thế nào để về mà học hỏi. Coi thử coi có ai sử dụng hình chìm, làm mờ đi để làm bìa không. Cái hình nền bị làm mờ đi lại bị che mất bà cái mặt mà các ông vào khen lấy khen để thì biết trình độ các ông thế nào rồi. Các ông cứ chìm đắm trong cái giếng của các ông thì chả bao giờ khá nổi.
  13. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

Thiết kế cho khách hàng là những người lớn tuổi, đề tài về di tích lịch sử, mang tính tôn nghiêm thì không thể sử dụng hình ảnh tươi mới, phong cách hiện đại được. Bị loại cũng là điều dễ hiểu.
    jay vũ thích bài viết này
  14. Dũng Đặng

Dũng Đặng Thành viên cấp 1

Bạn có cái tôi quá to :) Nhìn cách bạn rep là hiểu rồi :D
    Nguyễn Tất ThắngToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  15. tuanlinhtinh

tuanlinhtinh Thành viên cấp 2

"Bố cục của Facebook không đẹp? Nếu không đẹp thì nó chẳng tồn tại cho đến giờ."

- Bác đang làm bố cục bìa sách lịch sử hay bố cục phần mềm? ;;)

"Cuối cùng, các ông lên mạng search Beautiful book cover coi người ta thiết kế bìa sách như thế nào để về mà học hỏi. Coi thử coi có ai sử dụng hình chìm, làm mờ đi để làm bìa không."

- Tại sao lại search Beautiful book cover? Search beautiful history book covers hay history book covers mới đúng chứ :D

https://www.google.com/search?q=bea...ChMIy_yMkMCKyAIVhKaUCh0t6w00&biw=1920&bih=965

https://www.google.com/search?q=his...ved=0CAYQ_AUoAWoVChMI2aKPlcCKyAIVDKeUCh0AYwFT

Cuối cùng thì tóm lại là em chả thấy ai làm bìa sách lịch sử giống bác cả :(
    jay vũ thích bài viết này
  16. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Arsenelupin
    Anh nói hay lắm, nghe rất là có lý luôn.
    Vậy còn cái phần này a sử dụng hệ tương hỗ hả ?
    Hay là phần gáy không quan trọng nên làm qua loa ?
    Hay là muốn nổi bật các phần kia nên dìm phần gáy lại ?
    Hay là tại vì trên google người ta thiết kế vậy thì anh cũng làm như vậy ?
    Hay là gì nhỉ ?

À bìa của anh thiết kế rất là tươi tắn đó ;)
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/9/15
    Bi19895 thích bài viết này
  17. coids

coids Thành viên cấp 2

Thanh niên chém gió lý thuyết như giáo sư, quay lại nhìn cái gáy sách đi rồi chém gió tiếp kẻo văng hết nước bọt ra kìa :))
    Chữ T nó mà không khớp vần với dòng bên dưới khéo người ta chả biết nó thuộc dòng nào luôn :v
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/9/15
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  18. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Xài màu chỏi thấy ghê luôn @@" Đâu phải lúc nào tương phản cao cũng đi đôi với thẩm mĩ? Bạn làm banner treo ngoài đường hay sao mà cần tương phản cao, nhìn xa 3 mét ? Màu xấu thì người ta chê màu xấu thôi, tự nhiên nhảy đổng lên nói người ta về học lại màu =)) Bác thớt này buồn cười nhệ
    ethanclark2kToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  19. Bi19895

Bi19895 Thành viên cấp 1

Nếu ngồi trên giếng với cái thói coi trời bằng vung như bạn thì mình cũng muốn chìm đắm mãi trong cái giếng của mình.
  20. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

Hóng xíu! em có ý kiến này thớt xem được không nhé '@-@

- Về bài của thớt em có thể nói là màu sắc bắt mắt thật đó, nhưng ko biết mục đích thiết kế của trang trước và trang sau của thớt ntn nữa... Thớt có làm về mảng này nhiều chưa, có bao giờ ra hiệu sách để cầm những quyển sách ngoài đó xem chưa ( cái này em ko có ngụ ý gì nhá :D )... Bố cục của thớt khá rời rạc, không có mục đích, làm theo kiểu Graphic hay quả Timeline Facebook chứ ko phải đang thiết kế bìa sách nhé thớt ơi, bản thân em nếu là em cũng không muốn mua 1 cuốn màu mè như thế vậy @-)

- Về bìa được chọn, chắc hẳn nhiều người thấy nó quá bình thường không có gì đặc biệt, riêng em thì thấy bản này thể hiện được cho người xem biết ông Trịnh hoài đức là ai ( hình ảnh to tổ bố đập vào mắt luôn ), di tích Trịnh Hoài Đức trông như thế nào ( mặt sau của sổ ), người làm đã khéo léo đặt vài câu thơ ở mặt sau, đó cũng là điểm nhấn thớt ạ. Màu sắc thì chọn màu an toàn, ko quá màu mè cũng ko quá chìm, bố cục rõ ràng có mục đích, đầy đủ nội dung, nhà xuất bản in to dễ đọc ( cái này tổng biên tập thích nhé 8-})...

Em chém xíu vậy thôi, có gì sai thớt bỏ qua nhé, tác phẩm của thớt đang " thiếu tính ứng dụng ", thớt nên đặt mình vào người đọc để làm nhé thế sẽ hay hơn, thank thớt ạ :-bd
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn