Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Góp ý] Về việc nhờ vả làm áo Đồng phục

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi lenm, 30/8/14.

Lượt xem: 5,802

1. lenm Thành viên cấp 4

Thực sự thì không biết đăng vào đâu, thôi thì đăng vào đây vậy vì chắc cũng nhiều bạn vào nhờ đồ hình này nọ để in áo blah blah blah.
    Đầu cua tai nheo câu chuyện thì nó như thế này. Dạo này có một số bạn mail cho mình, nhờ mình làm áo đồng phục vì mình có để lại mail trong một số topic là mình đang làm cho dịch vụ đồng phục ở HN. Thực sự thì mình rất ngại phải giải thích lại nhiều lần với các bạn. Mà cũng tội các bạn đi ra ngoài lại bị chặt chém. Thế nên mình cũng có vài kiến thức nho nhỏ chia sẻ với các bạn đã và đang có ý định làm đồng phục lớp, đồng phục nhóm, đồng phục công ty như thế này :
    1. Các file để in áo đồng phục, hay in áo, in lên vải... về cơ bản đều phải là file vector để đảm bảo độ chính xác khi in lên áo. Còn file vector là gì, thì nó là file được vẽ để in ấn chính xác trên các phần mềm vector mà thông dụng nhất là Adobe Inllustrator (Ai) và Corel Draw ( Corel ). Thế nên, các bạn phải hiểu việc các bạn cắt ghép ảnh trên pts để cho ra một cái hình để in là vô nghĩa, trừ khi nó ở định dạng phân giải khá là cao thì bên in ấn có thể chuyển nó về file vector giúp bạn nhanh hơn, đỡ vẽ lại. Mình lấy ví dụ ở đây là in đồng phục với kỹ thuật in lưới, hay còn gọi là in lụa vì đây là kỹ thuật thông dụng ở VN. Việc các bạn in bằng in phun thì chỉ trong Sài gòn mới có, và giá thành lại không hề rẻ. In ép nhiệt thì áo khá là tệ vì phải là 100% PE (nilon) khá nóng, nhanh hỏng. Cái này chắc chỉ phù hợp cho áo sự kiện mặc vài lần rồi bỏ đi.
    2. Các bạn nên biết các đơn vị làm đồng phục đều có designer chuyên vẽ và tư vấn thiết kế hình in cho khách. Nên để nhanh chóng, các bạn cứ liên lạc trực tiếp với các đơn vị ấy. Là được chăm sóc từ A-Z từ mồm đến ass luôn. Chỉ là lưu ý mấy điểm. Hình in của các bạn phải là dạng màu đơn sắc, không có chuyển màu. Các mảng màu nên to, rõ ràng tránh lem nhem khi in. Không quá nhiều mầu, tốt nhất là 3-4 màu thôi vì các đơn vị hầu hết đều hạn chế số màu free cho khách. Như mình biết là 6-8 màu cho toàn bộ hình trên áo. Thêm màu là thêm tiền đấy.
    3. Điều cuối cùng là, không có gì là miễn phí cả. Việc đồ lại hình nó vốn không hề đơn giản, mất công mất sức rất nhiều. Trừ khi bạn đặt hàng ở công ty của người làm thiết kế đó. Còn không bạn nên có chút gì hậu tạ cho người giúp bạn đồ lại hình.Okay

Đôi điều chia sẻ với anh em vậy thôi, À cho em PR tý là công ty em tháng tới đang có khuyến mại to to nhé :)) bác nào đặt hàng sớm là có quà sớm đấy

...
    hatay1712, Đoàn Võ Duy ThanhMr.Zer0 thích bài viết này.
  2. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

Chuẩn bác lenm .... Nhưng em nghĩ vụ này hơi khó khắc phục đấy ... Xưa nay mọi thứ cứ quen cái kiểu:em có cái này mà em không biết cái kia, mấy bác pro giúp em, em xin cảm ơn ạ rồi thiên hạ nhào đầu vào làm (em cũng từng làm kiểu đó :D) ... Thớt cảm ơn rối rít rồi lặn mất tiêu, ae lại cứ cười xòa : Đấy, nó đấy, nó xài thiết kế của tao đấy, tao giỏi ghê ... Riết rồi quen, giờ người ta cứ nghĩ ae mình như cái soft free, upload lên phát là có kết quả ngay vậy đó ... Giờ anh nào ló mó đòi hậu tạ lại bị phán "không có đạo đức" ấy chứ, giúp được thì giúp, không thì "biến" ... Nghe mà nản :D
    hatay1712, Đoàn Võ Duy ThanhRâu Dê thích bài viết này.
  3. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

Thật là khó nói quá mà :D
  4. sondhhdvn

sondhhdvn Mới đăng kí

Bác #lenm có chuyển giao các file ai áo lớp ko? Nếu có bác pm e nhé. E đang cần ạ.
  5. Đoàn Quốc Cường

Đoàn Quốc Cường Mới đăng kí

bạn ơi bạn có thể giúp mình thiết kế file in ấn mẫu áo có sẵn của tụi mình đc k ạ? Có gì bạn liên lạc với mình thỏa thuận nha mrharrycuong@gmail.com
  6. PChi

PChi Mới đăng kí

IN ÁO ĐẸP , NHANH CHÓNG, ĐÁP ỨNG NHU CẦU SỐ LƯỢNG ÍT CỦA KHÁCH HÀNG VỚI
    MÁY IN MÀU OKI C332DN

Ủng hộ diễn đàn