Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Graphic Freelancer - Mình có bị khách hàng lừa không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi kidsnhoc, 13/3/14.

Lượt xem: 4,303

1. kidsnhoc Mới đăng kí

Mình là 1 thiết kế Freelancer, kinh nghiệm thoa trường cũng tầm 2 năm rồi.
    haizz..không biết mình có phải gọi là bị lừa không, khi gặp những khách hàng gần đây như việc, kêu mình thiết kế gấp, sau đó send họ file ảnh rồi họ im hơi lặng tiếng...
    Có khi gặp khách hàng mình cho là tin tưởng kêu mình thiết kế (đây là thiết kế 1 trong số trang kiểu Những trang vàng) rồi cuối thàng thanh toán cũng gặp trường hợp tương tự...
    Lại có trừng hợp tuyển dụng thiết kế Logo, sau đó mình làm ra 3 options cho họ rồi họ báo mình không đạt, okay, mình chấp nhận, nhưng sau thời gian tìm hiểu thì mình mới biết người tuyển là 1 trong những thiết kế, họ bí ideas, sau đó tuyển để người khác vẽ ra cho mình những hình ảnh rồi lấy các ý tưởng gọp lại...hix.
    Mọi người cho mình ý kiến phải làm thế nào ở các trường hợp tương tự trên vậy? Mình có nên nêu tên các công ty hoạt động và cộng tác với các Freelancer ra như vậy không?

...
    thoaihuong thích bài viết này
  2. thoaihuong

thoaihuong Thành viên cấp 1

Người cùng cảnh ngộ :)). Show ra bạn ơi để mọi người còn tránh :v
  3. Thiên Bình

Thiên Bình Thành viên cấp 2

Mình cũng rơi vào trường hợp của bạn. Làm freelencer khó tránh khỏi những trường hợp bị lợi dụng, ăn cắp chất xám.
    Bạn nên tìm hiểu kĩ về đối tác làm ăn trước khi tiến hành và giờ mình ko bị họ lừa tềnh dễ dàng như thế nữa :D
  4. Khanh Mây

Khanh Mây Thành viên cấp 1

Bắt đầu job phải có hợp đồng hoặc bắt buộc cọc trước 30-50% bạn ơi.
    Nếu là chỗ quen biết, bạn còn ngại làm hợp đồng thì chỉ nên gửi file minimum thôi, file không thể in ấn ấy.
    Còn liên quan đến idea, concept các thứ thì chắc chắn phải đi gặp trực tiếp để present. Không thế nào present qua mail.
    Mình cũng từng bị quỵt vài lần mới có nhiêu đó kinh nghiệm ý #:-s
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/3/14
    thoaihuong thích bài viết này
  5. manh_nvm

manh_nvm Thành viên cấp 2

bạn Khanh Mây nói chuẩn rồi, luôn nhận trước >= 30% dự án, nếu bạn chỉ làm qua mail thì chắc làm nhỏ, hoặc chỉ là việc phụ. Mình thấy muốn làm kiếm đủ sống thì phải nhận tầm tầm, khi nhận dự án nên gặp trực tiếp khách hàng, nhận yêu cầu, lên mẫu và lại đến gặp tiếp. Giai đoạn đầu làm qua mail toàn bị lừa thôi ( ko trả tiền, kêu mẫu ko hợp - sau đó lại đồ lại bản tke và sử dụng...).
    Khanh Mâythoaihuong thích bài viết này.
  6. Khanh Mây

Khanh Mây Thành viên cấp 1

Nghề này bị quỵt tiền như ăn cơm bữa thôi, artist, designer lớn - khách hàng bự, giàu kếch xù còn bị xù huống gì mình (vụ chị Ndoll vẽ ảnh Văn Mai Hương ấy) /:) Quan trọng là mình ko được nản chí với nghề và nhất là phải kiên trì, dày mặt ra đòi tiền =))
    manh_nvm thích bài viết này
  7. tungnb1990

tungnb1990 Banned

Chuyện này cũng bình thường mà bạn. Đã chấp nhận làm nghề design thì phải chịu như vậy chứ sao bạn. Làm khó nhất cái chuyện làm logo cho khách hàng vì cũng như trường hợp của bạn đã nói đấy thôi nhiều khi làm công cốc mà chẳng nhận được gì luôn ngoài lời xin lỗi " mẫu của bạn không hợp với truyền thống bên mình.. vv" nhưng sau 1 thời gian lại thấy nó xuất hiện và tất nhiên convert 1 chút :D ---> vì thế cho nên mình rút kinh nghiệm là ko muốn nhận làm logo cho người lạ.
  8. yoyoken

yoyoken Thành viên cấp 2

Cái gì cũng cần hợp đồng và nhận cọc.
    Không gửi file hoàn chỉnh để khách hàng nhận xét. Còn việc bị ăn cắp ý tưởng thì mình bị hoài. Tốt nhất gặp trực tiếp khách hàng, trao đổi cũng dễ dàng hơn là qua mail.
    Thôi thì bài ca muôn thuở là rút kinh nghiệm cho lần kế tiếp :))

Ủng hộ diễn đàn