Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[HỎI] Cho em hỏi cách vẽ và tách hình quạt tròn trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi xkhanhs, 28/8/16.

Lượt xem: 8,073

1. xkhanhs Mới đăng kí

Như tiêu đề ạ, em vẽ 2 hình tròn to nhỏ, rồi vẽ 2 đoạn thẳng cắt 2 hình tròn thì được cái hình quạt như hình ở dưới, bây giờ em muốn lấy mỗi cái hình đó thôi thì làm thế nào ạ?

...
  2. Lee Saker

Lee Saker Thành viên cấp 2

Path finding -> divide, trc mình hay cắt theo cách ấy, bác nào có cách khác chia sẻ nhé :D.
    xkhanhs thích bài viết này
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Vẽ một hình tròn, bỏ fill. Để stroke độ dày khoảng bao nhiêu tùy bạn. Sau đó expand hình tròn đó ra. Tiếp tục dùng công cụ Line Secment (\) kéo hai đường thẳng qua hình tròn giống hình trên.

- Và cuối cùng chọn tất cả những đối tượng là hình tròn và hai đường thẳng đó, và dùng tiếp công cụ Shapes Builder (Shift + M). Giữ phím Alt và kéo di + click chuột vào phần thừa mình muốn cắt (hai bên vòng tròn như trên hình).
    xkhanhs thích bài viết này
  4. xkhanhs

xkhanhs Mới đăng kí

Lần trước e mò ra được cách dùng patchfinder, vẽ mấy hình chữ nhật rồi cắt đi, để em thử cách kia xem sao. Cảm ơn 2 bác :D

Cách của bác Dù Kun VietDesigner hay quá, e làm phát được luôn :))) thanks bác lần nữa
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/9/16
    Hồng Sơn thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn