Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

HỎI: Font Naming (FontLab Studio 5)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi darkserger, 7/7/14.

Lượt xem: 3,110

1. darkserger Mới đăng kí

Trong quá trình đặt lại tên font sau khi việt hóa, mình có vướng phải vấn đề là: font name vẫn giữ nguyên như cũ (Trong trường hợp này là Encorpada Regular Classic), dù mình đã thử thay đổi tất cả trong file info nhưng font name vẫn như cũ.. Không biết có ai có cách giải quyết trục trặc này không?

Lưu ý là mình dùng FontLab Studio 5.0 và quản lý font bằng Font Explorer X Pro trên Mac OSX. Với các font của thành viên khác từng up trên forum mình down về luôn nhận tên mới, đã có chữ UVF ở trước.

Font info trong FontLab Studio 5:

Font Info trong Font Explorer X (font vừa generate):

Font Info trong Font Explorer X (khác):

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/7/14
  2. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Đổi tên xong phải vào Additional OpenType names để import vào.

P/S: Học lại cách up ảnh lên forum.
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/7/14
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. darkserger

darkserger Mới đăng kí

Cảm ơn bác N.P đã nhắc nhở. Mình vẫn chưa thể thay đổi đc.

Dù đã thử thay thông tin trong Additional Open Type, nhưng khi import ngược vào Font Explorer X vẫn k có thay đổi ở tên font

Ngoài ra khi generate có đc nhận thông báo như này:

Và lựa chọn:

Không rõ vì sao có thông báo và sự khác nhau giữa 2 lựa chọn Compiled và Binary thế nào?
  4. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Vậy đã thêm tên ở phần OpenType-specific names chưa? ._.
  5. darkserger

darkserger Mới đăng kí

Đã làm thử bác ạ :( Còn đây là kết quả khác, nhận diện trên fontbook.
  6. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Thử nhấn auto trong phần Identification Settings và import lại vào Additional OpenType names. Ngoài ra bạn nên thống nhất từ trên xuống dưới 1 tên thôi, từ family đến font.
    darkserger thích bài viết này
  7. darkserger

darkserger Mới đăng kí

Uấy, quá chuẩn bác ạ! Ngon lành cành đào rồi!

E chân thành cảm ơn bác N.P <:-P<:-P<:-P

Ủng hộ diễn đàn