Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn sử dụng 2 monitor chạy song song trên 1 PC

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi kevin198788, 22/5/13.

Lượt xem: 123,179

1. kevin198788 Thành viên cấp 2

:) bạn không có tiền đầu tư 1 màn hình lớn và đang thừa 1 màn hình LCD nhưng không biết làm gì , khung hình review trên các phần mềm quá nhỏ để xem chi tiết, hay thậm chí vừa chơi game fifa online vừa xem youtube :)) ....sau đây mình xin hướng dẫn với anh em vietdesigner một cách đơn giản để biến 2 màn hình LCD chạy song song với nhau như hình dưới đây

Trước tiên bạn cần chuẩn bị : 2 màn hình LCD ( chắn chắn rồi ), CPU cần phải có card đồ họa rời ( mình đang dùng GT650 ) các loại card màn hình rời này đều hổ trợ 3 cổng là VGA , DVI , HDMI

ví dụ một card có hỗ trợ 3 cổng​

+ không thể thiếu là thiết bị kết nối : 1 dây VGA và 1 dây DVI hoặc HDMI .
    + Nếu thiết bị màn hình của bạn có hổ trợ cổng HDMI hoặc DVI thì mình khuyên bạn nên dùng để cho chất lương hình ảnh tốt nhất , nhưng đó là với những chiếc monitor đời mới, vậy còn với những chiếc monitor đời cũ thì sao ? yên tâm , vẫn có cách giải quyết mà , bạn hãy mua đầu chuyển DVI sang VGA hoặc dây chuyển sẵn như hình dưới , đầu chuyển thì tầm 50k , dây sẵn khoảng 80-100k
    dây chuyển DVI sang VGA
    + Cách nối : nối cả 2 dây VGA và DVI (HDMI) vào CPU và 2 màn hình như bình thường, sau đi hoàn tất hãy nhấn phím window + P để cài đặt[​IMG]
    chọn extend để chia màn hình thành 2 phần​

+ Sau khi cài đặt hoàn tất bạn sẽ có thể di chuyển chuột qua lại giữa 2 màn hình :) đơn giản phải không nào các bạn ?
    Cách chia 2 màn hình trong Premiere cs6 và After effect cs6 ( video )

Hi vọng bài viết này sẽ giúp ích được phần nào cho anh em , chúc anh em thành công

...
  2. chuối_Yellow

chuối_Yellow Thành viên cấp 2

:( đọc dc 1 nửa thấy cần card đồ họa --> nghỉ luôn :(
    vivu9x, SITUVN, Lã Duy Tùng1 người khác thích bài viết này.
  3. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

:( đọc dc 1 nửa thấy cần card đồ họa --> nghỉ luôn :(

Giá cái card đấy bao nhiêu vậy ợ.
  4. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

giá card rời nhiều loại mà bạn :D nhưng đa số các card rời đều có cổng DVI và HDMI cả..nếu bạn có card rời bạn cứ lật CPU ra sau xem có không nhé ^_^
  5. echtammua

echtammua Thành viên cấp 2

cũng hay ta hắc hắc =D>
  6. phamtong

phamtong Thành viên cấp 1

dùng như thế thì cần phải có card màn hình mạnh là đúng rồi. còn nếu dùng 2 màn hình mà cùng 1 nội dung thì không cần. chỉ cần mua cáp VGA và đầu chia tín hiệu là ok
  7. kevin198788

:3 cái này chắc phải dùng card ít nhất 2G ...với GT 630 & 650 ..có thể share thêm 2G từ ram nữa ...thành 4G
  8. vietkao

vietkao Mới đăng kí

Mình có cái laptop vẫn chuyên xài 2 màn hình :"> dù là 2 cái đều bé tẹo 15 inch :((
    kevin198788 thích bài viết này
  9. sieuquaykt

sieuquaykt Thành viên cấp 2

chuyên gia sài cách này..cho gấu ngồi coi phim làm bài.mình thì đá pes :))
    nguyenthienvykevin198788 thích bài viết này.
  10. Vũ Tâm

Vũ Tâm Thành viên cấp 2

Dùng laptop thì khỏi cần card đồ họa :)) cắm ra màn hình rồi chạy exented gì đấy là đc luôn
  11. k9today

k9today Mới đăng kí

Thớt giống mình nhỉ.Cũng hậu kỳ và chơi LOL :))
  12. hiennt07

hiennt07 Mới đăng kí

cả 2 cổng đều là DVI thì sao hả bác :v
  13. kevin198788

hiennt07 1 cồng DVI và 1 cổng VGA bạn nhé :D hoặc HDMI càng ngon
  14. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

Cái này thì có cái gì mà phải hướng dẫn trời?!? Cứ có cái card đồ hoạ có 2 cổng ra rồi cắm 2 màn hình vào là được mà!!! Tưởng có cái gì hay, cái này mình dùng 3 năm nay rồi. Dựng Premiere với Efex mà không có 2 màn như bị chặt tay. Khung hình chật cứng. Nếu ở nhà thì cắm màn hình thứ 2 ra cái TV 40 inches, vậy là có cái màn thứ 2 to oành, tha hồ mà dùng!
    phamtong thích bài viết này
  15. hiennt07

hiennt07 Mới đăng kí

chán thế, đang định thử, nếu muốn nghịch cái này thì phải thay vga à =.="
    Vũ Quốc Việt: bác biết rồi thì xem rồi đi ra, đâu cần phải thể hiện thế :v
    kevin198788a12009 thích bài viết này.
  16. Li Co

Li Co Thành viên cấp 1

một số main chạy CPU AMD có cả 2 đầu xuất DVI và VGA như 780G thì ko cần card rời mình vẫn xuất ra 2 màn hình như trên được. Intel mình dùng con G41 cũng có 2 cổng ra như thế :D
    Chỉ cần main board có vừa DVI và VGA là làm được tuốt
    Tóm lại cái mình cần là cổng xuất hình, bao nhiêu cổng là bấy nhiêu màn hình có thể đi kèm :D
  17. Li Co

Li Co Thành viên cấp 1

ah mình bổ sung tí chỗ cái card đồ họa.
    tùy theo card mà có thể có các trường hợp sau:
    VGA-VGA
    VGA-DVI
    DVI-DIV
    DIV-DIV-HDMI
    VGA-VGA-TVout
  18. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Nếu xuất ra 2 màn hình thì 2 cái có hiển thị khác nhau ko hay hiển thị giống nhau ? Mình dùng lap. Mua thêm cổng HDMI thi thoảng củng hay xuất wa LCD để coi phim.
  19. Li Co

Li Co Thành viên cấp 1

khi mình dùng 2 hoặc nhiều màn hình thì có những tùy chọn như vậy
    1- clone. tức là các màn hình hiển thị nội dung giống hệt nhau
    2- tiếp nối. Mỗi màn hình là 1 phần của màn hình tổng kéo dài. dạng như (M1-M2-M3-Mx)=MM
  20. Azenis Bm

Azenis Bm Thành viên cấp 1

mình dùng cách này lâu r nhưng k biết làm thế nào để hiển thị 2 màn hình giống nhau mặc dù 2 cái khác độ phần giải @@... 1 cái cỡ 5:4 1 cái 16:9.. ai biết k??

Ủng hộ diễn đàn