Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để xin việc làm nếu chỉ tự học Graphic Design?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Thanhphuong283, 5/1/15.

Lượt xem: 2,395

1. Thanhphuong283 Mới đăng kí

Các cao nhân có thể cho em ý kiến được không ạ.
    Em hiện tại vừa mới tốt nghiệp trường Nhân Văn và tốt nghiệp khối ngành hoàn toàn không liên quan đến thiết kế. Em đam mê ngành này từ nhỏ nhưng gia đình lại không thích em theo cho đến bây giờ em thật sự quyết tâm tự học để chứng tỏ bản thân và được làm những điều mình thích. Chỉ có một điều em băn khoăn là sau khi đọc thông tin tuyển dụng nhiều nơi, em đều thấy các công ty yêu cầu có bằng Đại học hoặc Cao đẳng về ngành này, nếu em tự học thì không biết làm sao để được nhà tuyển dụng chú ý ạ?
    Bản thân em lúc đầu nghĩ chỉ cần cố gắng tham gia nhiều cuộc thi, chăm chút cho bản Portfolio nhìn bắt mắt là được nhưng các công ty có vịn vào lý do bằng cấp để làm khó dễ không?
    Em xin cám ơn ạ.

...
  2. MissMabu

MissMabu Thành viên cấp 2

NTD ko xem bằng cấp và ko quan tâm tới bằng cấp của bạn, mà chỉ quan tâm tới năng lực làm việc của bạn thôi. Chiến đi :D
  3. vinh161

vinh161 Thành viên cấp 1

2 cái bạn nghĩ ban đầu là chính xác rồi đấy, trừ khi bạn muốn vào làm nhà nước :))
    MissMabu thích bài viết này
  4. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Mình học IT nhưng ra trường lại đi làm Design, vẫn sống tốt bạn à.
    Thoải mái đi, chỉ cần có năng lực và phải yêu nghề thì việc gì cũng thành công thôi.
    Thân ái vs Quyết thắng.
    ThanChi thích bài viết này
  5. ThanChi

ThanChi Thành viên cấp 1

nmplela : Em cũng đang học IT năm 3, nhưng từ đầu năm 3 đã chuyển qua nghiên cứu học hành thiết kế (việc học ở trường vẫn cố gắng hoàn thành để có cái bằng cho bố mẹ vui lòng). :D
    nmplela thích bài viết này
  6. PHOANG

PHOANG Thành viên cấp 1

Thật ra mấy bạn phòng nhân sự ở các cty đó ko biết gì đâu nên ghi như vậy cho đúng format ý mà.
    Nhưng nói gì thì nói thì bạn cũng cần 1 giấy thông hành chứng chỉ cũng đc nhưng quan trọng bạn phải có kinh nghiệm, sáng tạo, đam mê và trách nhiệm.
  7. drax

drax Thành viên cấp 4

nếu bạn học design chỉ để đi xin việc làm thì đừng. học cho vui sau này có khi làm tay ngang trong cty, gọi là cũng có biết thì ok.
  8. vietvuong

vietvuong Thành viên cấp 2

Bình thường à... Như mình đây. =))~ đừng lo quá
  9. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Thế bạn chứng tỏ được gì rồi, show cho anh em xem với
    Lumia Iconvietvuong thích bài viết này.
  10. Pop py

Pop py Thành viên cấp 1

Chào ban,
    Việc tự học ko có gì đáng ngại, miễn là bạn có năng lực, như các bạn trên nói là đúng, họ ko quan tâm đến bằng cấp, năng lực của bạn như thế nào thì bạn sẽ chọn được chỗ làm việc như ý thôi.
    Chúc bạn may mắn!
  11. camapbiensaupy

camapbiensaupy Thành viên cấp 2

thớt học nhân văn SG hay nhân văn HN vậy. nhân văn SG đây :vẫy: :vẫy:
  12. coids

coids Thành viên cấp 2

camapbiensaupy : lượn đi cưng, chỗ này để người lớn thảo luận, bàn bạc định hướng nghề nghiệp cho tương lai, không phải chỗ để trẻ con tụ tập đàn đúm hội hè đâu :P
    Cái ngành thiết kế là ngành dễ thể hiện kỹ năng cho nhà tuyển dụng xem nhất. Chăm chút cho cái porfolio đẹp đẹp tí, còn bằng thì chỉ cần tốt nghiệp cấp 3 để chứng minh bạn đã từng có ham muốn đi học và biết đọc, biết viết là được. Dĩ nhiên nếu bạn muốn thì có thể học thêm ở các trung tâm lấy cái chứng chỉ cho đẹp hồ sơ, nhưng theo mình ngoài kỹ năng chính thì khả năng đọc hiểu nói tốt tiếng anh quan trọng hơn việc cố kiếm cái bằng về đồ họa :D
    Thanhphuong283vietvuong thích bài viết này.
  13. Thanhphuong283

Thanhphuong283 Mới đăng kí

camapbiensaupy mình học NV SG bạn à. hihi
    ToiHocDoHoa.com dạ em chỉ mới là newbie thôi ạ, nên chưa có cái gì "để đời" cả :))
    Em cám ơn các anh, chị và các bạn lắm ạ ^^. Đã quyết định theo con đường này rồi nên như thế nào em cũng sẽ cố gắng thôi ạ. Chỉ là em muốn hỏi các anh, chị đi trước để em xác định việc bằng cấp có quan trọng không để còn cày cuốc kiếm tiền đi học ấy ạ :(. Học lấy bằng cũng tốn thời gian nên em phải xác định ngay từ đầu, lỡ sau này xin đi làm mà không có người ta lại làm khó thì... =.=.
    Bây giờ thì em đã tự tin hơn rất nhiều rồi ạ. Mong sau này sẽ được học hỏi nhiều từ các anh, chị trong forum :D.
    camapbiensaupyToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  14. Thanhphuong283

Thanhphuong283 Mới đăng kí

coids em cám ơn anh ạ. Cũng may là bao nhiêu năm ba mẹ nuôi cũng có thể tự hào được về môn tiếng Anh không đến nỗi nào đủ để đọc và xem clip tự học :D.
  15. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Cố lên con đường nào cũng đẫy rẫy chông gai, thuê chiếc xe lu cán qua nó rồi thêm đá, đỗ nhựa ắt sẽ có đường như thế này mà đua :D

P/s: vui tí, mình cũng học phần mềm, đi làm công nhân bao bì giấy (chính xác làm linh tinh ) > đi học thiết kế > ra làm nghề net> cuối cùng làm thiết kế
    Thanhphuong283 thích bài viết này
  16. vietvuong

vietvuong Thành viên cấp 2

Nhiều người như vậy mà thớt.. Ko biết nơi khác tuyển sao chứ mình đi 3 cty thì ko hỏi bằng cấp gì cả. Mấy cty khó thì họ test mình, còn mấy cty nhỏ thì thử việc. Đa số phỏng vấn là hỏi kinh nghiệm và hỏi xem mình biết làm gì và làm được những gì... ^^
    p/s: Mình ở TP HCM, hy vọng được giao lưu vs mn
  17. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Thanhphuong283 cái bằng nó cũng có giá lắm, mà em có bằng Tự Nhiên rồi thì giờ học thêm thì hay hơn.
    Hàng của em ngon là người ta hốt em ngay :D
    Tuy nhiên bằng cấp cũng có giá lắm. Những người có bằng vững nền tảng dễ lao vào chỗ cứng cựa hơn tay ngang.
    Lumia Icon thích bài viết này
  18. kid zero

kid zero Thành viên cấp 1

mình khuyên bạn lên đi học thêm 1 số chính chỉ designer uy tin rồi đi xin viêc,mình nghĩ như thế sẽ tốt cho tương lại bh và sau này của bạn,nói đúng hơn là cơ hội thăng tiến của bạn mai sau
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn