Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên chọn Quadro hay Geforce?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi James Dao, 20/8/16.

Lượt xem: 27,280

1. James Dao Thành viên cấp 1

Chào các bạn, hiện nay các sản phẩm card màn hình chuyên dụng để sử lý các tác vụ cho công việc lẫn giải trí rất nhiều, nên chọn loại nào phù hợp với nhu cầu cá nhân? Đây cũng là câu hỏi mình cũng đi tìm hiểu rất lâu cho đến hiện tại các loại VGA đã có khác biệt không lớn, hầu như nhu cầu đã không còn là khác biệt quá lớn với các tác vụ trung bình nữa.

Vậy VGA nào mới thật sự phù hợp với nhu cầu?
    - Quadro sử dụng để thiết kế đồ họa, công việc này yêu cầu chính xác cao.
    - Geforce thiên về games không cần độ chính xác cao như vậy.
    Nếu sử dụng Quadro để chơi game thì nó tính chính xác quá nên chậm, dùng Geforce thiết kế thì nó phải tính chính xác lại cũng không nhanh.

Cũng giống như thời sử dụng Core Duo và Core 2 Duo, các ứng dụng cơ bản thì sự khác biệt chỉ là 5% - 10%, nhưng những ứng dụng đặc biệt thì sự khác biệt có thể lên tới 30%, một con số rất ấn tượng.
    Cá nhân mình thấy Geforce dòng trung cấp đến cao cấp xử lý đồ họa ko thua gì Quadro cả vì sự khác biệt của nó ko đáng kể. Do đó mua Quadro rất phí $, chỉ nên mua khi dùng máy bàn và card Quadro xịn chuyên nghiệp.
    1 khác biệt to lớn nữa là Quadro kiếm ra tiền, còn GF đốt tiền :D:D

Tóm lại, vậy đâu mới là lựa chọn tốt nhất? Câu trả lời là nằm ở bạn, nhu cầu bạn là gì? Kinh phí bạn ra sao? Đừng chạy theo thị trường.

-> Bài viết dựa theo cảm nhận cá nhân, một số chổ mình nói ở trên do lượm nhặt và xào nấu trên internet
    Cảm ơn các bạn đã đọc.

...
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Ai laptop thì khỏi lựa chọn GeForce thôi. Quadro cho laptop toàn hàng lõm.
  3. James Dao

James Dao Thành viên cấp 1

Cũng như mình đã nói phía trên, tùy vào nhu cầu công việc thôi, thích thì nhích hehe :D:D
    Đối với cá nhân mình laptop chỉ làm việc nhẹ thôi, chứ làm mấy công việc đồ họa nặng thì PC là lựa chọn khả thi nhất và VGA mình chọn cũng ko phải là Quadro :D
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

James Dao kiếm ra tiền là do năng lực, máy cấu hình khủng chỉ chứng tỏ bạn có xiền để build thôi.
  5. dungmax217

dungmax217 Thành viên cấp 2

geforce cũng chưa chắc đã đốt tiền đâu :D các ứng dụng của geforce vào 3d rendering hiệu quả và kinh tế hơn quadro ấy.
  6. James Dao

drax bạn hiểu khái niệm đó là gì không, VGA Geforce chỉ phục vụ cho việc chơi game, nếu bạn sử dụng cho render thì thực sự bạn không sử dụng hết công suất của VGA mà bạn build, nên mình ám chỉ Geforce là đốt tiền cũng đương nhiên, chấp nhận đi bạn, không ai tự làm ra 2 loại riêng biệt cả.
    Còn việc bạn nói mình có $ này nọ thì xin thưa với bạn là máy mình cấu hình cũng do năm tháng tích góp, từ từ build lên cao thôi, máy đầu tiên mình sử dụng là mua 2nd giá 2tr đấy.
  7. James Dao

dungmax217 mình không phủ nhận sức mạnh của GF, mình cũng đang sử dụng GF để làm việc, vì nhu cầu cá nhân mà mình sử dụng, không khen cũng không chê cái VGA nào, đó là sở thích của mình :D
  8. LongNQ

LongNQ Mới đăng kí

Chuwa đc trải nghiệm quadro nhưng ở mức độ graphic design thì gf cũng vẫn mượt mà.. mình xử lý các file psd 3gb mà vẫn nuột nà.. chưa hiểu ý bạn nói gf đốt tiền ở chỗ nào :'(
  9. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

1 cái VGA Quadro để mà nói là dùng được cũng trên 10 triệu
    trong tầm giá đó thì mua được gtx rồi
    nói thật chứ Quadro 100 triệu trở lên chắc phải dân chuyên nghiệp mới dám dùng
  10. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

CON LẠY THÁNH! không biết thớt tham khảo nguồn ở đâu rồi đúc kết cho mình mà viết ra vậy, GF là dùng trung cấp nhưng hiện nay có những dòng mới nhưng titan x cũng khác là mạnh, Quadro thuộc cao cấp chuyên dùng cho 3D để preview, các tương tác vật lý, tính toán va chạm hạt, đặc biết nó mạnh trong việc xử lý hạt particle,nước, .. còn dùng thèn nào là tùy vào nhu cầu công việc của mỗi người, nhưng đa số designer nào cũng dùng tới adobe, nên dùng Gf là ổn đó là khuyến cáo trên trang chủ Adobe, những bản CC mới h có support render từ Vga Gf, Chỉ chưa có cho GTX 980 Ti, phải hack Cuda mới dùng dc.
    drax thích bài viết này
  11. drax

drax Thành viên cấp 4

12. drax

drax Thành viên cấp 4

bui manh thang chọn dòng tầm 500 trở lên một chút thôi, chứ dòng cao cấp cỡ 100t của nó tiền đâu mà mua.
  13. the_multiman

the_multiman Thành viên cấp 2

nếu dùng geforce để đồ hoạ thì nên sắp thứ tự ưu tiên về chỉ số card ntn??? (bộ nhớ, băng thông,..)
  14. Robo

Robo Mới đăng kí

the_multiman: Cùng dòng card GF hay QR thì thứ tự ưu tiên sẽ là: Kiến trúc, loại GPU, xung, băng thông, dung lượng ram...
  15. tuy` nhuu cau su dung .... qr ngon 1 !
  16. vubu3

vubu3 Banned

bài viết hay đó! rất bổ ích!
  17. death_dts

death_dts Thành viên cấp 1

mình nghĩ dùng gf cũng khá ổn, tốt trong tầm giá, còn qd chủ yếu là hàng xách tay, khá cao
  18. binhspider

binhspider Banned

quadpro dùng thiết kế đồ họa, không mạnh như geforce nhưng bền lâu hỏng
    còn geforce để chạy game, đào bitcoin ..v.v..
  19. azmrviet

azmrviet Mới đăng kí

hóng ....
  20. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

LongNQ bạn đang sử dụng cấu hình như thế nào, có thể cho mình tham khảo 1 chút được không.

Ủng hộ diễn đàn