Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Newbie hỏi về cách tách nền sản phẩm nhanh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi 47abc, 6/9/18.

Lượt xem: 5,751

1. 47abc Mới đăng kí

Công việc hiện tại yêu cầu mình phải tách nền nhiều sản phẩm. Bình thường mình dùng Polygonal Lasso Tool để tách nền nhưng hiện tại số lượng ảnh quá nhiều + có nhiều ảnh có nhiều chi tiết quá (vd sợi bún, phở) nên mình dùng công cụ này vẫn ok nhưng cực kỳ lâu. Hoặc lười lắm thì mình dùng Magic Eraser Tool, nhưng cách này để lại răng cưa quanh sản phẩm, dùng để sp trên nền trắng thì ok chứ mang đi xử lý thì lại không được. Nhờ anh em giúp mình cách nào để cắt chính xác mà nhanh hơn không (có thể là công cụ khác, hoặc action gì đó).
    Ngoài ra anh em có biết bài nào hay về việc xử lý ảnh sản phẩm thì giới thiệu mình với, mình thử tìm hiểu trên gg rồi nhưng newbie nên từ ngữ chắc không chính xác nên không ra nhiều kết quả lắm.
    Ae Sài Gòn có kinh nghiệm trong vụ này mình xin mời cốc cafe nha :D
    Cám ơn anh em nhiều.

Update: Sorry anh em là chỗ phần răng cưa mình nói không rõ nên làm anh em hiểu nhầm thì phải.
    Ý mình là như ảnh này nè. Mình xóa bằng nền trắng bằng magic eraser (cách tự nghĩ ra - hơi chuối :v ). Nhưng nó vẫn còn rìa trắng trắng lởm chởm như vậy. Chứ ko phải như ae hiểu là cắt đều-đẹp, nhưng bị răng cưa ở viền.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/9/18
  2. Di Hoa Tuyết Mộc

Di Hoa Tuyết Mộc Thành viên cấp 2

Dùng pen tool cắt sẽ không bị răng cưa nha bạn
    47abc thích bài viết này
  3. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

tranvan.muon thích bài viết này
  4. 47abc

47abc Mới đăng kí

Di Hoa Tuyết Mộc mình mới thử pen tool, có vẻ làm chi tiết sẽ ok hơn, nhưng liệu về tốc độ thì có công cụ nào khác ko bác.
    Với bác có thể cho mình hỏi pen tool với Polygonal Lasso Tool thì khác nhau gì nhỉ? mình thấy chức năng tương tự?
    Thanks bác
  5. 47abc

47abc Mới đăng kí

Anh Design - GV Mình có thấy bài bác ấy post, mà hình như bác ấy ko public thì phải. Với lại đọc vài bài thấy sau khi cắt nền thì nó thành transparent layer, ảnh vẫn còn mờ mờ ở nền xung quanh chứ ko phải cắt ra sản phẩm luôn. Mà mình lại là newbie nên cũng ko biết xử lý kết quả đó ntn. Túm lại là bó tay đoạn sau :v :v
  6. CuongJoker

CuongJoker Thành viên cấp 2

Dùng magic rồi vào refine edge đặt thông số, muốn hết răng cưa thì tăng smooth lên :D
    47abc thích bài viết này
  7. 47abc

47abc Mới đăng kí

CuongJoker Sorry vì để bác hiểu nhầm, mình mới update vụ răng cưa trên post. Mong bác giúp đỡ :D
  8. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

47abc bạn có thể nhờ bạn ấy làm cái Action nhưng cái gì tốt thì đều phải có phí hết. Bạn thử ib riêng xem. Mình toàn nhờ bác ấy làm Mockup :)):)):))
    tranvan.muon47abc thích bài viết này.
  9. 47abc

47abc Mới đăng kí

Anh Design - GV nếu hiệu quả ok thì có phí vẫn ok thôi :D . Để mình pm bác ấy thử :D
    tranvan.muon thích bài viết này
  10. lengocvan

lengocvan Thành viên cấp 1

Có khi nào tách nền áo thun :D
    47abc thích bài viết này
  11. CuongJoker

CuongJoker Thành viên cấp 2

Như vậy magic rồi vào refine edge đặt thông số là ổn đấy bạn. Còn bạn dùng eraser xóa rồi còn muốn làm mắt răng cưa thì chỉ có pentool lại viền thôi, hoặc là quick mask. Còn không lại ctrl+chuột trái lấy vùng chọn xong smooth rồi contract vào đảo vùng chọn xong xóa tiếp.
    47abc thích bài viết này
  12. 47abc

47abc Mới đăng kí

lengocvan thanks bác về ý tưởng. để em search thử xem có idea nào ko. còn cái trên của em là khay để xà phòng đó bác =))))
  13. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Anh Design - GV : Chào buổi sáng ! :))
    @47abc : a tách, là hok bị răng cưa, cũng hok bị mờ, đương nhiên, tách tự động xong, là phải ra Transparent PNG, y chan như mẫu JPEG đã cho, 2 file PNG và JPEG buộc phải giống nhau 100%. sau đó, e load vào, e muốn làm gì thì làm. mà nếu tự động nhanh, thì nền phải nằm trong 2 màu trắng, và màu đen, hoặc 6 màu [ Red, Grreen, Bkue, Magenta, Yellow, Cyan ], thì mới có thể Actions tự động nhanh gọn, còn nếu màu lung tung, thì cũng tách dc, mà là tách thủ công.

Nếu e thích, thì cho hình mẫu a xem trước, a tách thử cho e 1 cái kiểm tra, có vừa ý hay hok ! rùi mới nói sau, hok vừa ý, là tách thủ công.

Chỉ dẫn cách làm, thì cũng chỉ bằng mời a ăn tô phở, và uống ly trái cây, vài chục K thui, là xong, e có 1 actions xịn, và rất quý hiếm, e sài lâu dài dc, (a hok chia sẻ ra ngoài) ! :))

Tach nền trắng :

Tách nền đen :

Chỉnh sửa lần cuối: 7/9/18
    Anh Design - GV thích bài viết này
  14. Di Hoa Tuyết Mộc

Di Hoa Tuyết Mộc Thành viên cấp 2

47abc Pen tool đi nét đường cong sẽ mượt hơn Polygonal Lasso tool á. Còn về tốc độ thì làm nhiều sẽ quen tay vẽ nhanh lắm bác, thủ công thì cũng k thể nhanh bằng action được. Nhưng mình thấy background phức tạp xài Pen tool là ổn, hơi chậm mà kỹ, đẹp. :3

Ủng hộ diễn đàn