Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhật ký] Đi xin việc không lương tại TP.Huế

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Hảo Hảo, 24/3/15.

Lượt xem: 6,278

1. Hảo Hảo Thành viên cấp 2

Không biết gọi bài viết này là chia sẻ kinh nghiệm hay là kể lể nữa. Thôi vào chuyện luôn nhé.
    Em xin tự giới thiệu em là sinh viên Cao đẳng thiết kế đồ hoạ tại TP.Huế. Học ngành này ở Huế em biết chắn chắn sẽ rất khó mà kiếm được một nơi làm việc tốt với mức lương của Designer được. Học tại trường kiến thức về các phần mềm đồ hoạ chỉ gói gọn ở cấp cơ bản là sử dụng các chức năng cơ bản của Corel và Photoshop, vì vậy em phải tự học qua diễn đàn VDS và các tutorial trên youtube hay một nơi trang khác có cả nước ngoài. Tự tích luỹ được chút ít kinh nghiệm thì thấy mấy bạn bên đại học nghệ thuật huế đi làm, em cũng mon men thử xin. Nhưng lúc đầu bỡ ngỡ cộng với kiến thức học không áp dụng gì được bao nhiêu vào thực tế nên cũng bị đá đít. Ai học xong cũng muốn đi làm có một công việc ổn định và môi trường làm việc thích hợp nhưng sau khi đọc xong bài viết này các bạn sẽ có một ít kinh nghiệm tại Huế đấy. Và rồi câu chuyện xin việc không lương bắt đầu từ khi em bắt đầu học năm 2 cao đẳng vào tháng 7 năm trước.
    Đến công ty đầu tiên cũng xin làm không lương và được chấp nhận vào làm việc. Công việc chỉ là làm các "thiết kế hàng chợ".
    Nếu các bạn chưa hiểu khái niệm trên thì có thể vào đọc bài viết của bác toihocdohoa.com tại đây.
    Nói là CTY nhưng cái xưởng và cái phòng thiết kế nó nằm chung trong một căn nhà lụp sụp vỏn vẹn 4 mét vuông, ngồi thiết kế mà cái máy nó cưa sau lưng ấy. Làm việc đến ngày thứ 3 em không chịu nổi tiếng máy cưa, máy cắt sắt, nhôm nên bỏ việc.
    Đến CTY thứ 2 chỉ thấy anh giám đốc ngồi lướt Facebook một mình. Vào làm mà cũng muốn ngủ tại chỗ luôn :D, trong một ngày chỉ có 1 đến 2 người đến chỉ để in A4, cắt mấy cái chữ decan I-). Hỏi ra từ lúc thành lập đến giờ có đơn hàng nào là anh làm tất cả từ thiết kế đến thi công. Đôi khi thi công lớn thì gọi thêm bạn bè đi giúp. Hai ngày sau em thấy cũng không học hỏi và làm giúp anh việc gì nên cũng bỏ việc.
    Đến CTY thứ 3 thật muốn bỏ về luôn ^:)^, vào hỏi xin việc mà giống như đi vay nặng lãi hắc hủi không gì bằng. Em xin trích đoạn vài câu:
    Em: "Em chào chị ạ!"
    BossB-): "Anh làm chi vậy ạ?" (Anh đến có việc gì vậy ạ?)
    Em: "Có thể cho em xin làm không lương không ạ?"
    BossB-): "Chỗ chị hết tuyển rồi, không có việc gì em ra ngoài cho đỡ chật chỗ người ta cho còn làm việc!"
    Em: "Vâng, em cảm ơn chị ạ!" ^:)^
    Nghe nói xong em quay xe không kịp chạy nữa :D.

Bài viết không có ý xúc phạm hay nói xấu cá nhân hay tổ chức nào mà chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn đang và sẽ đi làm tại TP.Huế. Rất cảm ơn các bạn đã theo dõi, mong các bạn phản hồi nếu có điều gì sai trái.
    ... To Be Continued ...

...
    KaraValigia thích bài viết này
  2. hoanghieudn

hoanghieudn Thành viên cấp 1

Chia sẽ đôi điều cùng bạn.
    Thứ nhất: Bạn nên tham khảo các anh chị đi trước vào nghề như thế nào mà đúc kết vận dụng cho mình
    Thứ 2: Xin thực tập hay xin học việc có lương hay không có lương cũng có cái bài bản cả bạn ak. Chứ thấy bạn nói đi xin vc mà vào hỏi thẳng người ta như thế thì mình mình cũng cho không đồng ý,, mình phải khôn khéo một tý,
    Mình biết ở huế việc làm nghề design ít lắm, nên chia sẽ khó khăn cùng bạn, mình chỉ có ít đôi điều vậy thôi. Chúc bạn thành công
  3. Hảo Hảo

Hảo Hảo Thành viên cấp 2

hoanghieudn bạn có thể chia sẻ các bí quyết được không?
    Bạn nói khôn khéo nhưng phải làm sao?
  4. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

bí quyết: kiên trì đi tiếp mấy chục chỗ nữa đê :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/3/15
    Hảo Hảo thích bài viết này
  5. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

Bác vào xin mà nói vậy khó chịu lắm bác, cũng an ủi bác đồng hương =))
  6. s6atthu123

s6atthu123 Thành viên cấp 1

Có lẽ vấn đề của bạn là chưa tìm đc 1 chỗ làm tốt....mình cũng mới đi làm cách đây 1 tuần nè...Không kinh nghiệmMình học arena nhưng không bao giờ đụng đến corel....không biết sử dụng corel...mà quảng cáo này toàn dùng corel...tới cũng xin vào đc...ông chủ bảo tới làm hỗ trợ ít nhiều thôi chứ chưa có lương đc...vừa làm vừa học....lúc đầu mình dùng pts sau dần dần qua corel...... cty quảng cáo cũng như bạn mô tả ấy...cái xưởng với chỗ thiết kế gần nhau...nhưng to lắm... có mình nữa là 4 ng...thiết kế và có 1 kế toán...làm việc nặng thì đông lắm...thiết kế thì chẳng cần gì ngoài kinh nghiệm làm sao cho hợp khách hàng...ổng giao việc cho làm rồi xong ổng sửa lại rồi giảng giải cho kinh nghiệm...thiết kế kiểu chợ gì đó đấy...bắt mắt là đc...nhưng đc cái chỗ này đông khách cực...mà toàn đơn hàng 1tr trở lên đến vào chục triệu...hôm trước làm cái menu treo tường to vãi ra, bà kia đồng ý in ra rồi mà đm làm xong éo chịu...rồi ổng giao cho chị kia làm...hên éo phải đền tiền :))...Tóm lại là mình ráng cày cuốc nửa năm đến 1 năm...vừa làm tối về tự học mấy cái kia...rồi cho có cái kinh nghiệm đầy mình rồi theo nghiệp design chính quy...cố lên
    p/s: làm đây 1 tuần rồi chắc corel luôn :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/3/15
  7. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

Hảo Hảo tặng bạn video này:

Nếu bạn không hiểu tiếng Anh, thì đơn giản là thế này nhé. Cái thế hệ người trẻ bây giờ bị ảnh hưởng bởi phim quảng cáo, phim Mỹ, Hàn Quốc, nghĩ rằng mình quan trọng, mình là ai đó, mình có thể thành công trong chốc lát. Nhưng nhìn vào những tấm gương những người thực sự thành công, xem họ phải trải qua những gì: John Lasseter (đạo diễn Toy Story, phim hoạt hình 3D đầu tiên trên thế giới) bị Disney sa thải năm 27 tuổi. Steve Jobs (ai cũng biết) bị Apple sa thải năm 30 tuổi. Harrison Ford (đóng Star War, Blade Runner, Indiana Jones) sau 10 năm theo đuổi nghề diễn viên vẫn chỉ nhận được vai phụ trong phim truyền hình rẻ tiền. Leonardo Davinci đến năm 46 tuổi mới ra được một bức hoàn chỉnh. Michael Faraday làm trợ lý 7 năm mới được làm thí nghiệm đầu tiên của riêng ổng...

Nếu bạn nghĩ ở cái tuổi chưa đến đầu 2 mà đã muốn làm nên cái gì đấy, muốn được người khác tôn trọng, quan tâm, thì hoặc là bạn có thể nhìn vào những tấm gương trên và kiên nhẫn, hoặc bạn có thể đi mua vé số...
    SuperForex_NHU, VŨ XUÂN PHÁTHảo Hảo thích bài viết này.
  8. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Hảo Hảo: designer lúc xin việc quan trọng nhất là portfolio, bạn đang đi học thì chắc là có nhiều thời gian, nếu được thì bạn tìm hiểu rồi tạo nên 1 bộ portfolio những tác phẩm của riêng bạn đi... Dùng nhiều phần mềm, có ghi chú phần mềm thực hiện và thời gian hoàn thành.. Xếp theo thứ tự thời gian thực hiện để ng ta có thể thấy được quá trình phát triển và tiến bộ của bạn. Rồi bạn in ra. Đầu tư thời gian vài tuần để làm xong cái này..
    Bạn chuẩn bị luôn 1 bộ sơ yếu lí lịch và đơn xin việc luôn. 2 cái đó làm chừng 1 ngày là xong ấy mà.
    Như vậy khi đi xin việc thì đưa portfolio, sơ yếu lí lịch ra, người ta sẽ biết trình độ của bạn tới đâu và quyết định có nhận bạn hay không :)

Chứ bước xông vào rồi đòi làm không lương như vậy người ta tỏ thái độ vậy cũng là dễ hiểu... Đâu ai biết bạn là ai? ><
    SuperForex_NHU thích bài viết này
  9. Hảo Hảo

Hảo Hảo Thành viên cấp 2

10. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

ý mình là như bạn skylla25 luôn
  11. designthanh

designthanh Thành viên cấp 2

Nếu huế Khó xin sao bạn không vào Đà Nẵng xin việc, Ở đây người ta tuyển cũng nhiều, mình cũng có đi phỏng vấn vài chỗ và họ vẫn text cho bạn, mặc dù bạn không có kinh nghiệm chủ yếu là biết sử dụng phần mềm. Mình cũng học đồ hoạ trái ngành nè bạn,hiện tại mình cũng làm cho một công ty lớn tại DN,lúc trước mình học bên dầu khí. Nhưng cố gắng học hỏi tìm tòi thì trời không phụ lòng mình đâu. Chúc bạn thành công.
  12. s6atthu123

13. designthanh

designthanh Thành viên cấp 2

s6atthu123 mình làm công ty keyhind toy ở khu công nghiệp hoà khánh đó bạn
    Hảo Hảo thích bài viết này
  14. s6atthu123

à vậy là 1 mình làm hết mấy cái về hình ảnh cho công ty à...e tưởng công ty chuyên
  15. Alvic Nguyen

Alvic Nguyen Mới đăng kí

Hảo Hảo Bạn ơi, mình muốn tìm nơi học Design tốt cho người không biết gì nhiều về design tại Huế. Bạn cho mình tham khảo với.

Ủng hộ diễn đàn