Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ giúp đỡ] Chỉnh sửa 1 Font chữ trong bộ font có sẵn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi tamthoi, 31/12/14.

Lượt xem: 2,569

1. tamthoi Mới đăng kí

Chào các bạn Vietdesigner !
    Mình có down về 4 bộ font chữ đẹp (chúng giống nhau, chỉ khác tí hoa hòe) nhưng khổ nỗi con chữ C hoa trong 4 font trên đều viết giống như con chữ T hoa. (Ví dụ "Hồ Chí Minh" nhìn ra là "Hồ Thí Minh"). Mình lại không rành về sửa Font chữ.
    Do vậy mình up 4 font lên đây, nhờ bạn nào biết sửa giùm con chữ C hoa cho đúng rồi cho mình xin.

Font VNI 44 :
    Code:
    mediafire.com/download/106x17n4l5x7xpd/VNI44.TTF
    Font VNI 45 :
    Code:
    mediafire.com/download/5cakw0q72sxa9a5/VNI45.TTF
    Font VNI 46 :
    Code:
    mediafire.com/download/tygadiqh4a9avas/VNI46.TTF
    Font VNI 47 :
    Code:
    mediafire.com/download/ir1dbivc5pmc16x/VNI47.TTF
    Cảm ơn các bạn nhiều !

...
  2. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Chỉnh sửa glyphs gốc của font là tối kị.
  3. tamthoi

tamthoi Mới đăng kí

Là sao hở bạn ? Minh không hiểu ?
  4. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Tự ý chỉnh sửa font của tác giả là tối kị. Mỗi một con chữ trước khi thành font đều đc vẽ tay và phác thảo, chỉnh sửa nhiều lần cả trên giấy và trên máy, không có chuyện tác giả viết sai chữ C thành T đâu bạn, mà là do cái style của font chữ C nó phải thế thì là nó như thế.

Hơn nữa bạn post lên đây nhờ chỉnh sửa chữ C là chỉnh như thế nào đây, copy chữ C của font Times New Roman hay Arial bỏ qua thành chữ C font này hả, chứ mình thấy là ở đây ko ai tài thánh mà vẽ lại đc chữ C khác đúng style và hợp font bỏ vô cho bạn đâu.
  5. tamthoi

tamthoi Mới đăng kí

Cảm ơn N.P đã giải thích.
    Nếu về vấn đề bản quyền thì mình sẽ không bàn tới nữa.
    Ở đây, mình không nói tác giả viết sai và cũng hiểu rõ style của font là vậy, chỉ có điều con chữ C hoa nhìn rất giống chữ T do vậy khi in ấn, sử dụng rất dễ gây hiểu lầm cho người đọc.
    Mình có đọc một số phần mềm chỉnh sửa font dựa trên các bộ font có sẵn (chứ không cần tạo cả một bộ font mới) để tạo ra bộ font mang phong cách riêng ... nhưng lại không rành về đồ họa, vẽ nên mới lên đây nhờ vả mọi người giúp đỡ, thay đổi nét cong của con chữ C hoa nhìn cho ra chữ C chứ không phải lấy con chữ C của bộ font khác đem vào thì còn ra gì nữa.
  6. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

tamthoi : chữ C nó như thế đó bạn , bạn thử viết chữ T xem nó # hoàn toàn
    nhưng đúng là chữ C viết hoa hơi giống chứ T thật , nếu vậy bạn viết chữ c ( viết thường ) rồi phóng to ra là OK , chữ c thường thì ok nhé
    bạn có nhiều font VNI ko sent mình với
    lxh1290@gmail.com
    thank bạn

Ủng hộ diễn đàn