Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phân vân về chọn nghề chụp ảnh !

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Bụi, 25/10/15.

Lượt xem: 4,297

1. Bụi Thành viên cấp 2

Dear all !

Mình hiện tại đang là sinh viên thiết kế đồ họa năm cuối, đi làm về đồ họa cũng đc hơn 2 năm rồi. Đánh giá về khả năng thiết kế của mình thì thấy cũng khá ổn, có thể nuôi sống bản thân được. Nhưng thấy lương cũng bình thường quá, khoảng ~ 10tr. Ra trường thì có thể sẽ cao hơn một chút.

Do dạo này thấy cv có vẻ nhàm và ngồi văn phòng suốt nên thấy chán chán. Nên dạo này mình đang có ý định thử chuyển sang học về chụp ảnh, nếu thấy ổn thì sẽ gắn bó với nó lâu dài, nhưng mình thì chưa có máy, mình có quen biết với một anh chủ studio cũng có tiếng, và bảo sẽ cho mượn máy chụp đi làm ( mình định sẽ làm dần và gom tiền mua máy sau ).

Giờ thấy cũng phân vân quá, nhờ các bác đi trước có kinh nghiệm về chụp ảnh này thử tư vấn giúp mình xem có nên theo nghề này nghiêm túc không, và lương lậu thì như thế nào. ( mình có biết là vào mùa chụp thì lương cũng khoảng ~ 20tr, nhưng chỉ tầm tháng 8-12. Còn các tháng còn lại cũng lẹt đẹt, nên cũng hơi băn khoăn ).

Mong nhận được những lời góp ý của mọi người, xin chân thành cảm ơn :D

...
  2. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Chưa ra trường mà lương 10tr còn muốn gì nữa bạn, làm vài năm kiểu gì chả x2. Cơ mà có điều kiện thì bạn cứ học chụp, cũng cần thiết cho designer mà. Còn có theo nghiêm túc hay không thì lúc đó bạn tự biết ah, quan trọng là thích cái nào hơn.
    Ah nếu nói về lương thì mình thấy cái nào cũng ổn nếu tay nghề cứng.
    Bụi thích bài viết này
  3. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Mình khuyên bạn là không nên, vì mình lúc trước cũng như bạn, đầu tư mua máy gần mấy chục triệu nhưng giờ hết hứng thú bỏ phế trong tủ :3. Mình không phải dân chuyên, nhưng nếu bạn đi theo nghiệp đấy thì nên cân nhắc kỹ, đầu tư khá tốn kém, và phải nghiêm túc, mình thấy giờ ai cũng có máy, nên việc theo nghề làm dịch vụ với tiếng tâm chưa có thì việc để kiếm được đồng tiền cao và làm nền tảng nuôi sống gia đình có vẻ hơi lâu đó. Mình có người bạn làm nghề chụp ảnh, chụp cũng khá đẹp nhưng thấy kiếm sống cũng èo ọt quá, thế nên ngoài lens xịn bạn cần chụp đẹp nữa :)
    Bụi thích bài viết này
  4. Bụi

Bụi Thành viên cấp 2

Cám ơn bác Medicgiaphu_design đã tư vấn :D thì mình nghĩ nếu theo con đường design đang làm thì tương lai sẽ ổn. Nhưng nhiếp ảnh cũng là cái mình đam mê, với lại đi đây đó - bay nhảy thoải mái hơn :D. Nên em nghĩ đang còn trẻ thì thử sức xem thế nào, về vđ chụp đẹp thì e cũng nghĩ mình có thể chụp ổn đc. Và đi làm cũng đã có người đỡ đầu là ở 1 studio rồi, nên cũng ko lo loay hoay tìm việc mà vào đấy học rồi làm luôn.
    Gia Phú thích bài viết này
  5. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

cái nghề này mà nghĩ là làm giàu or kiếm tiền thì bạn lầm to. trừ khi đầu óc kinh doanh bạn đỉnh. Chỉ riêng cái việc theo nghề này để kím tiền ( bỏ qua đam mê ) thì mình nghĩ bạn nên mua cái máy thường thường chụp cho vui là vừa. Nghề này k phải nghề để kím tiền đâu bạn. Mình làm nhiếp chụp cưới cũng 2 năm nay r. và kinh tế thì đủ sống thôi. Bạn đừng lầm tưởng là tháng nào và tháng nào. Bạn chụp cái gì. Chụp đám cưới thì tất nhiên mấy tháng mùa mưa sao mà có show dx. Còn chụp album cưới, ngoại cảnh thời trang, lookbook .... nói chung về portrait thì tháng nào chả có cơm ăn. tháng nhiều tháng ít thôi.
    Sinh viên chưa ra trường mà ~ 10tr. Bạn có biết khối thằng từ tất cả các ngành đều chỉ mơ con số ~5 sau khi ra trường mà còn k dx k ? Bạn đang may mắn hơn ng khác đây. Mình cũng là dân IT ra trường và éo biết làm gì đây. Cơ duyên vs nhiếp ảnh cũng từ đó. Mà mình khác bạn là mình sống vì nó, nó là đam mê là tất cả vs mình. Mình chỉ cần dx trả công xứng đáng chứ k phải mình làm vì tiền. Thường người làm vì tiền theo nghề này 80% là thất bại :)
    Chúc bạn may mắn =))
  6. mucinthaituan

mucinthaituan Thành viên cấp 1

ngày xưa m thích nhiếp ảnh lắm, hồi cấp 3 cố mua bằng đc máy ảnh nikko bằng phim 350k, hồi đó tiền có giá trị chứ. giờ thì khác xưa rồi

Ủng hộ diễn đàn