Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc chọn layer photoshop CC

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi bui manh thang, 23/7/14.

Lượt xem: 2,625

1. bui manh thang Thành viên cấp 2

Mình dùng từ bản cs6 trở về trước thì khi mình làm việc với nhiều layer và group, thì khi mình kéo chuột để chọn nhiều layer thì những layer hay group mình đẫ khóa lại ( biểu tượng cái khóa) hoặc ẩn đi ( biểu tượng con mắt) sẽ ko được chọn

Nhưng sang bản CC thì mình có ẩn layer đi hay khóa group thì khi kéo chuột nó vẫn nhận

Việc làm việc nhiều layer và nhiều group thì việc này thật sự rất khổ, rõ là đã khóa và ẩn group đi rồi để làm việc trên group khác mà khi kéo chuột nó vẫn nhận cả những layer của group đã ẩn đi
    phải chăng đây là lỗi của bản CC

Bạn nào có cách khắc phục giúp mình nha

Thanks all

...
  2. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Sr nhưng máy mình không bị như vậy, và hiện tượng này mình cũng chưa gặp bao giờ ,điều này thật khó để giúp đỡ.
  3. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Bạn chắc là bạn đang dùng photoshop CC chứ

mình có ảnh nè
    (mình cài máy công ty và máy ở nhà đều bị thế cả)

4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Auto - Select??

trung08
    P/s: Đề nghị đồng chí edit lại ngay cái dòng chữ bình luận của đồng chí nếu không muốn ra đảo! ​
    Hà Bơ thích bài viết này
  5. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

bui manh thang mình chắc chắn là dùng CC . trong đó có là CC 2014
    nhưng hình ảnh bạn đưa ra nó chưa giải thích được điều bạn đang đề cập đến.
    Group 1: của bạn đã tắt và nó ko hề hiện thị 2 layer rectangle 2,3 lên.
    và chỉ hiển thị layer rectangle 1.
    còn Group 1 và rectangle 1 đều sáng lên điều đó giống như bạn đang chọn cả 2 cụm layer đó.
    bạn có thể cho 1 minh họa tốt hơn được không.
    à còn 1 vấn đề đó là windows 8 lỗi khá nhiều lên khá ý người sử dụng, giờ người ta sài windows 8.1 - bản update 1 rồi bạn nhé.
  6. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Đó chính là vấn đề rõ ràng group 1 vừa khóa vừa ẩn, nhưng tại sao khi kéo chuột để làm việc với layer rectangle 1 thì nó vẫn chọn luôn cả những layer trong group 1, chỉ cần ta chỉnh cho nó vị trí khác hay ctrl+t là những layer group 1 cũng bị ảnh hưởng

nhìn hình bạn có thể thấy mình kéo con chuột để chọn layer màu đỏ nhưng trên bảng layer nó lại chọn luôn cả 2 layer trong group đã khóa và ẩn, và mình thao tác trên layer màu đỏ thì 2 layer kia cũng bị ảnh hưởng như thế

tất nhiên là khi làm việc với nhiều layer và group mình ko bao giờ ngồi Ctrl+ click chuột để chọn từng layer được

bạn Dù Kun có hỏi tại sao - Auto - Select??
    vậy nếu ko dùng - Auto - Select _layer thì mình làm thế nào chọn cùng 1 lúc nhiều layer và thao tác chúng 1 lúc được ( ví dụ làm việc với 20 cái layer chẳng lẽ ngồi Ctrl+ click chuột 20 lần cho 20 cái layer để làm việc chăng )

Ủng hộ diễn đàn