Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thảo Luận] Cùng nhau nâng cao kiến thức cá nhân mỗi tuần

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi ID 1808, 21/5/16.

Lượt xem: 19,808

1. ID 1808 Thành viên cấp 2

Xin chào mọi người.
    Mình là một thành viên của Vietdesigner.net, theo dõi Diễn đàn cũng 1 thời gian dài rồi.

Trong quá trình theo dõi thì mình nhận thấy Diễn đàn chúng ta có rất nhiều thành viên có năng lực cao nhưng các hoạt động để cùng nhau thảo luận, chia sẻ, rút kinh nghiệm... thì khá ít. Nhiều là chia sẻ các thủ thuật, tài nguyên... or nhờ vả. Mình nói ngắn hy vọng các bạn hiểu nhiều.

Vậy mình xin đề xuất 1 hoạt động như thế này. Hàng tuần mình sẽ dành thời gian chọn ra 1 thiết kế tạo cảm hứng từ các diễn đàn thiết kế khác để chúng ta cùng nhau thảo luận, chia sẻ, mổ xẻ, đặt câu hỏi... để cùng nhau rút ra những kiến thức cho bản thân.
    Các thiết kế có thể là:
    • Bộ nhận diện thương hiệu
    • Poster, flyer, brochure, catalogue ...
    • Thiết kế mỹ thuật: Typo, calligraphy...
    • Tất cả những thứ có yếu tố: nội dung, màu sắc, font chữ, hình họa, chủ ý của người thiết kế... nói chung là tất tần tật luôn :))
    Mặc dù Mình không đảm bảo là năng lực mình có thể đánh giá tất cả các thiết kế nhưng chúng ta có thể đưa ra mọi câu hỏi, mọi nghi vấn về màu sắc, font chữ, bố cục, phương án thực hiện sau in... tất cả mọi thứ mình thấy không ổn để nâng cao năng lực bản thân.
    Sau mỗi cuối tuần sẽ cùng nhau chốt lại những điều cần lưu ý -> Nếu được mọi người ủng hộ thì khoảng 6 tháng thì mình tập hợp lại thành 1 tài liệu khoảng 6 tháng x 4 bài/tháng = 24 bài đễ lưu giữ lại.

Hiện tại thì mình đưa ra đề xuất này để tham khảo ý kiến mọi người như thế nào. Nếu được ủng hộ thì sẽ bổ sung thêm các quy định, thời gian post bài ... một vài phụ lục khác.

Mình chỉ hy vọng mọi người cùng nhau thảo luận để đưa ra ý kiến, cùng nhau phát triển năng lực bản thân.
    Mọi người giúp đưa ra ý kiến để cùng nhau làm tốt hơn. Hy vọng sẽ đông người tham gia vào Hoạt động này.

[UPDATING]

...
    tranvan.muon, Endric, Anh Do6 người khác thích bài viết này.
  2. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

Mình chỉ cần nâng kiến thức trả lương cao của mấy anh doanh nghiệp là được rùi còn mấy cái kia đi làm tự đúc cho 1 đống kinh nghiệm =)) thấy mấy designer than quá
    ID 1808 thích bài viết này
  3. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Mở đầu mình xin đưa ra thiết kế này. Do cuối tuần nên thiết kế này chắc đủ thảo luận cho hết tuần này.
    Mình thấy thiết kế này định hướng rất tốt cho đường dài sau này, sẽ phát triển được nhiều nữa ví dụ

Poster: dùng hình giọt nước của logo, đặt bên trong đó 1 hình có ý nghĩa. Mình đã thử triển cái này qua 4 hình sau. Thấy cũng khá ok. như 1 chiến dịch kêu gọi, phát triển thương hiệu với biểu tượng giọt oil :))
    Ngoài ra cách lấy mảng âm trong logo làm Pattern cho thiết kế khá hay. Pattern này nếu đóng nhũ bạc cho sự kiện sang trọng khá đẹp.

• Màu cam và font chữ khá phù hợp
    • Nhưng mình cũng có 1 vài nghi vấn chưa biết thế nào là tốt như:
    • Có nên kết hợp với màu lạnh (màu tự nhiên) để mang tính chất thiên nhiên hơn không? Hay là dùng màu này là ok rồi.
    • Cái thiết kế bao thư thì thấy không đẹp lắm.

Mọi người cùng nhau thảo luận về thiết kế này nha.

Thanks
    Banana_512, Anh Do, desiigner3 người khác thích bài viết này.
  4. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Đồng ý với #1. Nhưng mình nghĩ nhiều người cùng thảo luận thì lượng kiến thức nhận vào sẽ tốt hơn. Theo câu nói: Một cây làm chẳng lên non, ba cây chụm lại nên hòn núi cao :D
    Anh Do thích bài viết này
  5. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Up một cái xem sao. Thấy cũng có người xem qua mà ko thấy bình luận ta.
  6. huytuandesign

huytuandesign Thành viên cấp 1

thật sự hơi buồn khi thấy những topic raise các vấn đề cốt yếu của thiết kế lên lại không được quan tâm nhiều. Những topic này thực sự ngốn rất nhiều thời gian của người lập nên vì phải theo dõi rồi phải có kiến thức để bình luận trả lời và rất có ích cho tư duy nhận định của các thành viên.
    Anh Do, bdesignID 1808 thích bài viết này.
  7. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Đổ gradients thế này thì cũng khó nhằn nhỉ, chắc chỉ xài cho web.
    Ý tưởng tốt, an toàn, nhưng ko có gì đột phá, giờ mình thấy mấy thiết kế kiểu này chả có gì là sáng tạo nữa hết á... Nó cứ đều đều thế nào í...
    Nếu mà mấy cao nhân trong 4rum post sản phẩm của chính mình để mọi người mổ xẻ chắc sẽ xôm hơn, thiết kế kiểu này lên behance xem mỏi mắt đến phát nhàm rồi, chả có ý kiến gì đóng góp hết.
  8. duanhseko

duanhseko Thành viên cấp 1

up các cao nhân vào bình luận
  9. _phong_thu_cuc_

_phong_thu_cuc_ Thành viên cấp 2

Ồ, chưa muộn, chưa muộn. Hôm nay lead không ngồi cạnh, mình lên mạng học hỏi nâng cao tay nghề xíu.
    Trước tiên về logo:
    Mình thấy khá ổn. Cách điệu giọt nước và lồng ghép chữ S cơ bản khá ổn. Kết hợp font mình thấy cũng vừa mắt. Màu, nếu chỉ tính riêng ý nghĩ trong logo thì mình thấy ổn
    Tuy vậy mình bị mắc cái tật là không thích mấy phần chuyển màu trong logo, nhìn logo trên nền cam mình thấy hơi bị đuối so với trên nền trắng. Để solid thì ổn. Cái patern thì tuyệt rồi, mình nghĩ thế.
    Còn về khoản màu sắc và thiên nhiên, mình thấy nếu để yên màu đó mà có thông điệp tiết kiệm, bảo vệ thì chắc không ổn. Màu cam, đỏ nhìn khá nóng và nguy hiểm.
    Bao bì thì mình thấy logo đặt hơi thùy tiện, chưa chăm chút lắm (mắt mình thấy vậy)
  10. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Thanks #huytuandesign nhiều, mình cũng hy vọng nhiều người cùng thảo luận những cái này để nâng cao kỹ năng thôi.

Hi #Gurl Mình nghĩ màu Gradient này in cũng khá ổn đó, mình in cũng nhiều loại này. Đặc biệt công in ngày nay khá phát triển. Về chưa thấy đột phá nhưng mình nghĩ là 1 hướng tốt để phát triển ý tưởng -> đột phá từ những cái đơn giản. Như cái poster mình demo phát triển từ logo.
    Cảm ơn bạn đã cho ý kiến.

#_phong_thu_cuc_ Mình thấy ý bạn cũng khá hay nên để màu solid thì pattern kết hợp là ok rồi. Nhưng nếu cần mạnh mẽ hơn nữa thì cái nên Gradient mà biết cách xử lý cũng rất tốt. Bạn thấy Poster phát triển từ logo thế nào. Có ổn không, chúng ta có nên cải tiến chỗ nào cho tốt hơn không.

Thanks All
  11. Chung Vũ

Chung Vũ Mới đăng kí

Khai quật topic này thật tốt, mình xin góp một chân ! :)
  12. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Mình trước khi cmt cái gì thường coi ngày đăng. Thấy lâu quá rồi thì không bàn nữa nhưng thấy cái này có lý nên up cho bạn <:-P
  13. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Đầy thằng nói nó có nghe đíu đâu. Bảo thủ vãi lìn -_-
  14. bdesign

bdesign Banned

thật sự hơi buồn khi thấy những topic raise các vấn đề cốt yếu của thiết kế lên lại không được quan tâm nhiều. Những topic này thực sự ngốn rất nhiều thời gian của người lập nên vì phải theo dõi rồi phải có kiến thức để bình luận trả lời và rất có ích cho tư duy nhận định của các thành viên.

Đề tài hấp dẫn như thế này mà không thấy các thày em bàn bạc gì nhể? Bản thân em thì không những là buồn mà còn thất vọng. Như đã nói, các thảy em chỉ quan tâm đến show chậu, chỉnh ảnh ọt hỏi han cách làm cái nọ cái kia. Còn thì đụng đến học thuật-nguyên tắc, thì các thày em éo quan tâm mấy. Đã bảo là làm chỉ để cho sướng, thấy sướng là được, thẩm du muôn năm. Nghệ nhân design.
  15. ducuong233

Đồng chí bdesign làm một bài đi, để anh em cốt cán nói theo :) Đẩy cao phong trào 3 không.
  16. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Hi ducuong233
    Mình chưa hiểu câu này lắm Đầy thằng nói nó có nghe đíu đâu. Bảo thủ vãi lìn -_-

Giải thích giúp được không bạn?
    Cái này ban đầu lúc mình làm cũng hy vọng là được nhiều người tham gia mà ko biết sao ít được quan tâm. :))
  17. ducuong233

À, cái này là do thời gian tiếp cận với nhiều bạn hay đặt ra câu hỏi "Nhận xét giúp mình"
    Roài vào đánh giá góp ý bla bla. Nhưng tóm gọn lại, không chịu nghe vẫn giữ quan điểm, mặc dù nhiều người hùa vào nói.

Còn bác có bài nào hay chia sẻ anh em. Mình sẵn sàng góp một tay để cho xôm. :D
  18. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

OK bác, tối về mình kiếm 1 bài hay hay viết rồi up xem sao. Kéo lại topic này cho vui.
    Cơ bản thì chỉ muốn mọi người giúp nhau nâng cao kiến thức - kỹ năng về thiết kế thôi.
    Nếu được Bác cũng làm 1 bài kiểu phân tích này đi cho xôm.
    Ai cũng được, có 1 chút thời gian viết 1 bài rồi cùng nhau phân tích thôi
  19. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Hi!!!
    Tiếp tục chủ đề này sau 1 thời gian dài.
    Mình hy vọng những thành viên có kiến thức rộng & sâu có thể dành thời gian thảo luận để mọi thành viên có thể trao đổi & trau dồi kiến thức. Diễn đàn mình nhiều thành viên nhưng về chất lượng bài viết thì phải nói là kém nếu so với những diễn đàn khác. Mình nghĩ là các bạn nhìn ra dc điều đó. phải ko?
    Mình đưa ra ý kiến trên không phải là chê bai mà chỉ có mong muốn Vietdesigner trở thành 1 nơi trao đổi kiến thức về thiết kế nói chung. Những kiến thức từ kinh nghiệm, từ học tập, tự khám phá ...rất rất nhiều.

Nói hơi nhiều rồi, đây là bài số 2 mà mình muốn đưa ra để cùng thảo luận, một thương hiệu chuyên cung cấp các loại cửa sổ, cửa chính, vật dụng trang trí nhà...
    Lí do chọn:
    • Định hướng an toàn, có khả năng phát triển ý tưởng.
    • Dễ nhớ, dễ nhận dạng dc thương hiệu & thể hiện đúng bản chất sản phẩm.
    • Có đầy đủ các bố cục cho từng phần thiết kế.
    • Màu sắc chưa thật sự ổn với sản phẩm.
    • Còn nhiều cái để đánh giá, phát triển nên chọn
    Có ý kiến tại sao lấy các bài của các cá nhân trên diễn đàn để thảo luận:
    • Rất ít người có thể đưa ra 1 bài đầy đủ.
    • Bảo thủ ý kiến
    • Ảnh hưởng đến cá nhân, cũng như tổ chức nào đó
    Mình nghĩ nếu muốn thảo luận thì bất cứ nguồn nào cũng được, miễn sao nó đáp ứng được 1 vài tiêu chí vừa đủ sài để có thể góp ý, đánh giá, phát triển ý tưởng ... Quan trọng là hướng nhìn nhận ở cá nhân mỗi thành viên. Chỉ cần phân tích sâu vào những chi tiết chúng ta sẽ phát hiện ra rất, rất nhiều cái đáng để học theo.
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Nhận xét cá nhân:
    • Thiết kế an toàn, màu sắc tạm thôi chưa thật sự phù hợp với sản phẩm -> nên đưa ra thêm các PA màu cho từng cấp KH, việc giới hạn màu là do qui định của chính tổ chức đó thôi -> phát triển từ đó là việc của chúng ta.
    • Đưa ra các phương án layout tốt cho poster, banner, card ... -> đây là 1 điều thương hiệu nào cũng cần có, tạo tiền đề cũng như tính thương hiệu nhưng cần phát triển thêm nữa.
    • Dễ thi công & và phát triển ý tưởng khi có các sự kiện triễn lãm, quảng cáo ngoài trời -> Rất quan trọng trong việc quảng cáo thương hiệu -> nói đến cái đường line -> từ đường line này có thể làm ra rất nhiều thứ hay ho nhưng vẫn mang đặc trưng thương hiệu đó.

Đã có nhiều trường hợp làm ra 1 thiết kế rất ổn, đẹp nhưng vướng phải TH khi thi công, xây dựng cửa hàng ngoài trời rất khó khăn và khó tạo hiệu ứng tốt.
    • Mọi thứ chỉ nằm ở mức an toàn, chưa thực sự mạnh mẽ nếu dành cho KH cao cấp hơn.
    Tạm thời mình đưa ra một vài ý kiến, mình có phát triển thêm từ những cái trên nhưng chưa có time để làm.
    Mình xin đưa ra một vài câu để chúng ta có thể thảo luận như:
    • Phần màu sắc làm sao để phân ra các cấp KH nhưng vẫn giữ dc thương hiệu.
    • Phần các layout cơ bản đó cần phát triển thêm ntn để tốt hơn.
    • Cần cải thiện thêm những phần nào?...
    Mọi người cùng thảo luận trong 1 thời gian, mình sẽ tổng kết lại ý kiến để update vào bài đó cho người sau đọc dễ theo dõi và lọc kiến thức.

UPDATE - Hoặc thay vì đưa ra ý kiến chúng ta có thể đưa ra câu hỏi nếu như có chỗ nào cần giải thích, hỏi cũng là 1 cách thảo luận rất hay.
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/9/17
    tranvan.muon, blacklarson, Nam_Tiệp1 người khác thích bài viết này.
  20. bdesign

bdesign Banned

Tình hình là topic của thày em vắng vẻ vì designer thường xuyên ra vào ở đây giờ hầu như toàn trẻ con, hình như chỉ 16 đến dưới 25 tuổi, chỉ thích nhờ làm avatar-chỉnh ảnh thêm râu ria blend màu đưa lên FB vớ va vớ vẩn, hỏi được câu nào thì ngây ngô non nớt kiểu như làm nét to ra thế nào, thể hiện sự yếu kém trầm trọng về căn bản vì những điều sơ đẳng tối thiểu mà cũng phải lập topic để hỏi, lại lập những topic không đầu không đuôi kiểu "cần giúp đỡ", đến đặt cái tên cũng chung chung lười nhác chả biết nó cần giúp cái gì, phải mở ra mới biết. Thế nên những topic cần học thuật sâu sắc như của thày em, thì chúng nó đã trẻ con lại nghiệp dư non nghề biết gì mà góp? Có góp thì cũng lại được mấy câu ôi đẹp quá cho em xin file gốc nhé, thế rồi chấm hết. Vậy nên chán vô cùng thế hệ designer vớ vẩn bây giờ thày ạ, các designer có nghề vững vàng đã bỏ đi hết lâu không thấy vào. Không phủ nhận là designers trẻ tuổi thời bây giờ nhiều thày rất giỏi, nhưng chắc cũng vì bọn trẻ con kia làm loạn nên đã biến hết cả. Tuy nhiên vẫn ủng hộ thày em viết bài tử tế học thuật, để lôi kéo các designer có nghề quay lại, và mở mắt cho lũ trẻ con kia thấy không phải làm nghề là đơn giản đi học mấy khóa Corel PS là thành thiết kế đồ họa. Đứa nào thấy theo được đàng hoàng thì theo, còn không thì cút bớt đi nghê khác cho rộng đất để các thày em còn có chỗ kiếm ăn, không việc gì phải ve vãn mơn trớn nói ngọt nghề ngỗng với lũ trẻ con hằng hà sa số này cứ ảo tưởng làm nghề là dễ lắm mau giàu lắm hay sao mà cứ đua nhau theo nghề lắm thế. Viết đến câu chữ tên topic còn lười nhác ẩu tả éo ra hồn thì làm designer thế éo nào được.
    Banana_512, Nam_TiệpID 1808 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn