Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] - Tạo hiệu ứng chữ LỬA qua 15 bước đơn giản nhất

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi khaidang27, 3/8/13.

Lượt xem: 25,198

1. khaidang27 Mới đăng kí

Mình có đi loanh quanh trên google, nhưng toàn link die, ko thì những phông chữ LỬA chỉ là hình ảnh. khó ghép hay sử dụng. Cho nên mình làm bài TUT này hướng dẫn các bạn qua 15 bước là xong. Tại mình chỉ dài dòng nên ra 15 bước, nếu các bạn rành rồi thì hcỉ 8 bước à ^^. Cái này mình học từ 1 trang nước ngoài, save lại thành file word, lâu lắm rồi nên ko nhớ rõ nguồn. Các bạn thông cảm ^^!. bắt đầu làm theo từng bước nha các bạn ^^
    Bước 1: Tạo file hình 4x6 INCH
    Bước 2: Tạo thêm 1 layer màu Trắng để giúp chúng ta canh cái chữ mình làm nằm giữa trang. (Ctrl + J lớp Background rồi Alt +Del để đổ màu trắng. nhớ click màu trắng lên trên màu đen)
    Bước 3: Ấn T để bắt đầu viết chữ, hoặc nhấp trên thanh công cụ như hình bên trái ^^
    Bước 4: cách canh cho chữ ở giữa trang:
    Bước 5: Nhấp vô chữ " FIRE" ngay Layer , mở chuột phải, chọn Blending Option:
    Bước 6: Stick chọn Outer Glow, sau đó nhấp đúp lên chữ "Outer Glow" để xuất hiện bảng tinh chỉnh. nhấp vô chỗ mã màu rồi chọn màu với code là f70300

Bước 6': Lưu ý những chỗ khoanh tròn để thay đổi viền lửa theo ý thích
    Bước 7: Stick vô Colour Overlay, nhấp đúp vô dòng "Colour Overlay" xuất hiện bảng tinh chinh màu, chọn code màu cd7e2e
    Bước 8: Stick chọn Satin, cũng nhấp đúp vô dòng chữ để hiện bảng tinh chỉnh:
    Bước 9: Stick chọn Inner Glow, chọn code màu là e5c23e
    Bước 10: Sau khi stick chọn hết thông số trên, các bạn nhấp vào chữ FIRE bên khung Layers, chuột phải, chọn Rasterize Layer Style, để nó chuyển Layer chữ thành layer hình.
    Bước 11: Sau đó vô Filter, đến Liquify. Chọn công cụ đầu tiên Forward Warp Tool. (nhấn fím W) rồi chọn thông số lần lượt như sau: Brush size 15, Density 50, Pressure 100. Sau đó các bác bóp các mép của chữ sao cho vừa mắt. giống như thanh thép bị nung làm biến dạng vậy đó ^^
    Bước 12: Open stock LỬA lên. nhìu stock lửa thì hình càng đa dạng, đẹp, bắt mắt ^^. Sau khi Open lửa, các bạn click bên khung Layer sang Channels, chọn channel đầu tiên, rồi ấn Ctrl + Chuột Trái để chọn màu High Light. Sau khi đã thấy vùng chọn nét đứt xuất hiện, chuyển lại sang Layers.
    Bước 13: ấn V (lệnh Move) rồi rê Chuột vào vùng chọn, sao cho nó hiện lên hình cây kéo, chứ để nhầm chỗ, nó hiện lên dấu + là Move nguyên tấm hình lữa sang project FIRE là sai nha các bạn ^^ lưu ý dùm mình ^^
    Bước 14: Rê phần high light lửa sang trang project chữ Fire, Ctrl + T tạo khung bao cho phần lửa mới move sang, giữ Shift rồi kéo 1 trong 4 góc khung bao sao cho vừa chữ cần nhết lửa vào. xoay, kéo giãn tùy ý các bạn. Sau đó dùng lệnh Xóa (chữ E = cục gôm đó các bạn) xóa đi những phần lửa ko mong muốn hay ko cần thiết. Tiếp tục wa Stock lửa khác, cũng chọn phần high light, move wa project FIRE, rồi làm tương tự.
    Bước 15: nhóm các lớp High Light lửa thành Group. để dễ quản lý.
    Thu Hoạch:
    - Đây là hình có nền Đen. các bạn nào muốn add chữ LỬA không thôi, ko có nền, thì Stick bỏ chọn con mắt ở Layer Background, sau đó chọn Save As , nhớ Save ở định dạng PNG thì mới có thể làm nền trong suốt được nha các bạn. Khi chọn làm nền Trong SUốt. các bạn chú ý xóa thật kỹ những vùng lửa ko mong muốn với Opacity 100%, nếu ko, khi sử dụng nền Trong Suốt, sẽ thấy lác đác những quầng lửa ở tá lả âm binh, xung quanh chữ chúng ta tạo ^^
    Link tải File PSD và Hướng Dẫn: mediafire.com/download/v8k8b31dz008zbc/Huong_Dan_Ky_Tu_Lua.zip
    Link tải Stock lửa khác: shaedsofgrey.deviantart.com/art/fire-45734782
    - Chúc các bạn có nhiều sáng tạo mới ^^
    - Giờ mình ngủ tí, lát dậy mình chú thích kỹ hơn từng bước cho các bạn hen ^^

...
    Runningman, FMP, luutinhvi4 người khác thích bài viết này.
  2. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Runningman, vuong quoc, Radium4 người khác thích bài viết này.
  3. khaidang27

khaidang27 Mới đăng kí

Ah, sẵn bác Gooner Designer cho em hỏi cái góc Vietdesigner.net góc phải, mình gọi là watermark hả bác? lấy cái đó ở đâu de nhét vô bác ^^
    Thank you bác nhìu ^^
    Lữa bác cháy dzữ quá. gặp em nào chắc banh xác luôn quá...hahahha. chúc dzui
    Gooner Designer thích bài viết này
  4. Gooner Designer

khaidang27 sử dụng host úp ảnh của 4rum là có mà.:
    khaidang27 thích bài viết này
  5. khaidang27

khaidang27 Mới đăng kí

Mình chưa tìm hỉu ^^, cảm ơn bác nhìu nha ^^
  6. thanhprotnvn

thanhprotnvn Mới đăng kí

Gooner Designer bác có cho thêm cái font hay j j trong file psd ko? mở lên nó báo thiếu :v chỉ em dow cái
  7. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

cái này cũng làm theo TUT chữ lửa cuat text "VDS" nhưng có qua chỉnh sửa :D
    hentaiHoangnam96kt thích bài viết này.
  8. Gooner Designer

bạn thanhprotnvn cái này mình làm lâu rồi nên cũng không nhớ font. thôi bạn cứ tìm 1 font tương tự rồi tạp hiệu ứng là ok mà.
  9. Crazy nghiện des xD

Crazy nghiện des xD Thành viên cấp 1

Ồy bài này được, đú ngay *xách dép chạy*
  10. hentai

hentai Mới đăng kí

vboy234 có thể share file PSD với đc ko bạn?
  11. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

hentai thích bài viết này
  12. NhÓsk Kuld

NhÓsk Kuld Mới đăng kí

vboy234 là cái gì thế bạn.
  13. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

14. onehithp

onehithp Mới đăng kí

Ở bước 12 làm sao để có lửa vậy các bác
  15. Trichuot222

Trichuot222 Mới đăng kí

bạn có thể làm giúp mình chữ Trí Chuột nhưng mà ngọn lửa màu xanh được ko? mình ko biết photoshop nên mong bạn làm giúp mình. cảm ơn

Ủng hộ diễn đàn