Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ TUT ] Tạo poster theo phong cách film " The Bourne Legacy "

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi Mèo Sắp Mập, 9/1/13.

Lượt xem: 16,842

1. Mèo Sắp Mập Thành viên cấp 1

Đây là 1 tut mình dịch từ 1 page nước ngoài , do có nhiều hình ảnh nên phần ngôn ngữ mình sẽ giản lược đến mức tối thiểu cho những thành phần amateur như mình :P

Review kết quả cuối cùng cái đã chứ nhỉ ;;)[​IMG]

Bước 1 : mở hình ảnh mà bạn muốn edit ( chú ý ảnh có độ phân giải càng cao càng tốt nhé )

Bước 2 : Nhấn chuột phải vào tấm ảnh , chọn " Convert to Smart Object "

Bước 3 : Tạo 1 layer mới theo các bước sau : Layer ---> New Fill Layer ---> Solid Color và chọn màu đen[​IMG]

Bước 4 : ( tại bước này chúng ta sẽ đảo vị trí các layer để thuận tiện cho việc edit sau này nhé )
    các bạn đặt layer color fill xuống dưới cùng và đổi tên nó thành background , còn layer ảnh gốc thì đổi thành photo nhé[​IMG]

Bước 5 : các bạn chèn 1 layer " Black and White " ( Layer ---> New Adjustment Layer ---> Black and White ) để bắt đầu tạo hiệu ứng nhé :>
    Sau đó chuyển blendmode của layer này thành Overlay ( có thể tăng/giảm Opacity tùy ý nhé :D )

Bước 6 : thêm 1 layer Vibrance nữa nào ( Layer ----> New Adjustment Layer ---> Vibrance )=D>[​IMG]
    thông số của layer này các bạn có thể tùy chỉnh nhé , nhưng mình thấy nên làm theo tut thì hơn :P
    Sau khi chỉnh xong thì cái ảnh nó trông thế này :)

Bước 7 : để bức ảnh trông sáng hơn 1 tẹo thì chúng ta sẽ áp dụng layer Shadows/Highlights nhé ;)
    Click chuột chọn layer " Photo " , sau đó chọn Images ---> Adjustments ---> Shadows/Highlights. Điều chỉnh mức Shadows ở 35% và Highlights là 15% nhé ^^

Bước 8 : ( cái này bên tut official họ nói dài dòng lắm mà mình thấy cũng không cần thiết cho việc edit nên mình đưa hình luôn cho các bạn làm theo nhé ) Vẫn ở layer photo , mình vào Filter ---> Noise ---> Add Noise và chỉnh theo hình nhé
    [​IMG]Bước 9 : chọn Crop Tool , nhớ bỏ chọn ô " Delete Cropped Pixels " nhé[​IMG]chọn phần bức ảnh như trong hình , các bạn cũng có thể xoay nó 1 chút để khi thêm các text và khung thì đôi mắt sẽ không bị lấp đi[​IMG]Bước 10 : trở lên trên cùng và bắt đầu thêm text thôi:-B( các bạn nên để mỗi từ ở 1 layer khác nhau để sắp xếp cho dễ :D )[​IMG]Bước 11 : group tất cả các layer text lại ( nhấn giữ Ctrl và chọn các layer chứa text , sau đó nhấn Ctrl + G ). Đặt tên group này là text[​IMG]Bước 12 : nhóm 3 layer vibrance , black and white và photo vào 1 nhóm ( các bước như group các layer text ). Đặt tên cho group này là Photo[​IMG]Bước 13 : thêm các khung : chọn Rectangular Marquee và set như hình[​IMG]sau đó thì vẽ hươu vẽ vượn mấy cái khung vào =)) nếu sai 1 cái thì Ctrl + Z để undo , còn muốn bỏ đi làm lại thì Ctrl + D nhé ;)[​IMG]Bước 14 : chọn group " Photo " và thêm 1 cái Layer Mask[​IMG]Nhấn D để đặt lại foreground và background color , sau đó nhấn Delete. Sau khi đã fill màu thì nhấn Ctrl + D. Đây là kết quả tính đến thời điểm này :D[​IMG]Bước 17 : vào layer photo để chỉnh lại thông số Shadows và Highlights nhé[​IMG][​IMG]Bước cuối cùng rồi đây ^^ : chọn 1 layer text bất kì và thêm 1 tý gradient nhé[​IMG][​IMG]sau đó các bạn chọn chuột phải vào layer text vừa được thêm hiệu ứng , chọn copy layer style rồi paste sang các layer còn lại nhé. Chúc các bạn thành công ^^

Cre : Denny Tang [ photoshop.tutfactory ]

...
    Milano1809, Chu Huy, Huỳnh Ngọc Trung20 người khác thích bài viết này.
  2. haru_haru_114

haru_haru_114 Thành viên cấp 2

thật sự mình thích nó, tk bạn nhiều
    Mèo Sắp Mập thích bài viết này
  3. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

cái này nên ghi là trích dẫn vì nó có tut của nước ngoài rồi ;) dù sao cũng cảm ơn bạn đã chia sẻ
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Tut này là do bạn dịch àh? Thật ko đấy?
  5. Mèo Sắp Mập

Mèo Sắp Mập Thành viên cấp 1

cám ơn bạn đã nhắc nhở ^^ mình là new bie nên chưa có kinh nghiệm , mong mọi người giúp đỡ :)
  6. Mèo Sắp Mập

ừa :D mình tự dịch , nhưng cũng đơn giản hóa nó đi 1 chút vì thấy các tut dịch khô khan quá , khó hiểu . sao vậy?
    heodien.dzPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  7. Bót

Bót Thành viên cấp 2

đẹpx_x
  8. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn tự dịch thì cũng nên thêm credit và link bài gốc của tác giả vào :D
    Như vậy để tôn trọng tác giả.
    Maievs Shadowsong thích bài viết này
  9. Mèo Sắp Mập

hix , mình newbie , chưa đủ số bài post nên chưa chèn link đc =="
  10. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn có thể để vào thể code hoặc chí ít thì cũng phải viết tên tác giả với nguồn vào chứ.
  11. Mèo Sắp Mập

cám ơn đã chỉ bảo :D lần sau mình sẽ chú ý hơn
  12. hoa nguyen

hoa nguyen Thành viên cấp 1

phim này mình xem rồi, hay phết serie 4 phần :)
  13. Jason B

Jason B Thành viên cấp 2

Nice. Nhìn rất ấn tượng :x
    Bản này có thể làm ava và thêm 1 bản ngang làm cover.
    Thanks bồ đã dịch và chia sẻ :x
  14. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

E mà đã lấy tut bên nước ngoài thì e vừa dịch vừa test đưa về 4rum mình chứ không lấy nguyên bản quyền như thế này đâu :)). Dù sao cũng thanks chủ thớt đã share Tut này :like:\:D/
    Hải TrangMèo Sắp Mập thích bài viết này.
  15. Mèo Sắp Mập

:)) quên mất chưa up sản phấm của mình cho mọi người ném đá , tối up nhé , bà con chuẩn bị gạch đê =))
    Hồng Sơn thích bài viết này
  16. yurii fox

yurii fox The Illustrator

tut tốt :D
  17. anonymous_000

anonymous_000 Thành viên cấp 1

đơn giản mà đẹp nhỉ. theo t làm cái này chỉ có 3 bước là xong. đặt bg là màu đen, viết chữ, cắt bớt những chỗ khác theo hình chữ nhật. mỗi tội k nghĩ ra để mà làm :))
    sun_writer thích bài viết này
  18. Trungdesigner

Trungdesigner Thành viên cấp 1

hay đấy bác :D
  19. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Vừa nhìn cái ảnh đầu tiền 1 phát biết làm thế nào luôn :-B khỏi đọc tut 8-}
    bapanonymous_000 thích bài viết này.
  20. Jason B

Jason B Thành viên cấp 2

Ầy bác Fly đừng làm mấy ton khà bọn em nản chứ :))
    bapFly Nguyễn thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn