Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vấn đề về bản quyền hình ảnh.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Nguyễn Ngọc Hưng VT, 28/12/14.

Lượt xem: 2,258

1. Nguyễn Ngọc Hưng VT Mới đăng kí

Mới đây bạn mình có gặp 1 vấn đề.
    Bạn m đã có một bộ hình cưới cho cô dâu và chú rể, tiếp đó anh này share lại stock cho anh em. NhưngDK TonyTran ( tên facebook) đã lấy stock thực hiện việc B&R và đồng thời sử dụng hình ảnh đó để PR cho cơ sở của anh ta.Bạn mình đã yêu cầu gỡ xuống. Nhưng bạn này còn cãi rất ngang.
    Link Face đây ạ facebook.com/DKTonyTran
    Web : dkstudio.vn
    Mong các bạn đọc hiểu rồi cmt cho ý kiến.
    m ko dc chèn linh nên các bác thông cảm cho e

...
  2. izdesigner

izdesigner Thành viên cấp 1

Không biết ý kiến các bạn như thế nào nhưng theo bạn nói thì đã share lại cho anh em thì hình ảnh đó không còn là bản quyền của ai nữa. Mọi người có thể sử dụng vào các mục đích khác nhau.
  3. coids

coids Thành viên cấp 2

Nếu bộ ảnh là của anh bạn chủ pic chụp share cho mọi người, dù dùng với mục đích gì thì cũng nên xin phép tác giả.
    Còn lấy ảnh cưới người khác chụp để pr cho studio của mình, chưa cần nói đến vấn đề bản quyền, chỉ cần nói đến tư cách đạo đức nghề nghiệp đã không được rồi.
  4. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

show hình lại cho các bác mổ xẻ vấn đề ạ!
  5. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

izdesigner bạn nói quả thật là có lí, về mặt nguyên tắc xã hội, xử lí theo thương trường là như vậy nhưng xét về mặt nguyên tắc đạo đức của 1 người chụp ảnh thì không thể chấp nhận được.
    izdesigner thích bài viết này
  6. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

rút kinh nghiệm đừng share nữa là xong :D :D
  7. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Chẳng cần phải đọc nhiều tất cả đều sai, Bạn chụp ảnh share stock đã hỏi ý kiến nhân vật trong ảnh chưa. Bạn dùng stock đã dùng ảnh này PR cho mình thì cũng không cần phải xin phép bạn chụp ảnh vì trong stock đâu có để photo by ai đâu.
    Mọi chuyện đã ngã ngũ mới lôi ra nói chuyện phỏng được gì.
    Bạn chụp ảnh có chụp miễn phí cho cô dâu chú rể không, nếu miễn phí thì có thỏa thuận được quyền public ảnh của họ không.
    Còn ảnh đã đem public rồi thì vô tình ai đó đi ngang qua lấy về xào nấu là quyền của người ta.
    Bạn chụp ảnh thấy bức ảnh đó người ta sử dụng thì chỉ còn mỗi quyền nói tôi chụp tấm đó.
    Nếu kiện thì cô dâu chú rể kiện và kết quả bạn chụp ảnh mất cả chì lẫn chài vì có lẽ đã sai từ đầu.
  8. Chì Than

Chì Than Thành viên cấp 1

Cái hình cô dâu chú rể quay lưng lại mà, đâu có nhận được mặt đâu mà kiện quyền hình ảnh ?

Ủng hộ diễn đàn