Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[video tutorial] Tạo hiệu ứng "Xóa phông" tự nhiên bằng photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi hoangphuchsu, 3/8/14.

Lượt xem: 12,022

1. hoangphuchsu Thành viên cấp 2

Sử dụng lens blur kết hợp gradient tool trong layer mask là ta đã có thể tạo hiệu ứng xóa phông thật tự nhiên, tránh lỗi xóa phông bị "phẳng"

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/8/14
    duytady, Lephi6590, khoa_0_ga11 người khác thích bài viết này.
  2. daithangbk

daithangbk Thành viên cấp 1

hay qúa rất bổ ích cho e, thank big
    hoangphuchsu thích bài viết này
  3. hoangphuchsu

hoangphuchsu Thành viên cấp 2

big là gì bác :">
  4. kubeongay

kubeongay Thành viên cấp 2

Làm với người và tóc xem nào? Làm với mấy cái vật thể thì chưa nói nên được điều gì mà chê mấy bạn khác!
  5. hoangphuchsu

kubeongay bác có stock chụp gái teen ko xóa phông ko? gửi em làm cho :D em đang muốn giảm thời lượng nên sử dụng stock dễ chọn vùng, thêm nữa là những stock em chọn có nhiều vật thể nên dễ làm cho các bạn hình dung ;). Đi kèm là hướng dẫn tut hướng dẫn tách tóc rồi còn gì :P
    kubeongay thích bài viết này
  6. hoangphuchsu

Đào Kính cảm ơn lời nhận xét của bạn :D mình chưa qua lớp đào tạo nào cả, hiện đang làm việc cho công ty dịch vụ hình ảnh và chủ yếu là retouch. À, tiện thể, avatar của bạn đẹp lắm ;)
    Đào Kính thích bài viết này
  7. Đào Kính

Đào Kính Thành viên cấp 1

hoangphuchsu: cảm ơn với lời khen của bạn nhé!
  8. kubeongay

kubeongay Thành viên cấp 2

Hướng dẫn tách tóc mình không để ý, còn tách được không mới là vấn đề, với một cái hình có hậu cảnh một mầu thì còn được chứ mấy cái hậu cảnh rối như tơ vò thì có mà tự nhiên bằng ý nghĩ, mà đã làm giả hiệu ứng xóa phông thì lại chủ yếu là cần với cái ảnh có hậu cảnh rối như tơ lòng. Nên suy ra cái này áp dụng với người thật thì rất là khó để đạt độ tự nhiên Alien skin bokeh mình cũng dùng nhưng chỉ có tác dụng chủ yếu là tăng thêm phần hấp diêm ah quên hấp dẫn thôi, radial filter trong camera raw 8.5 dùng còn nhiều cái hấp diêm hơn với tính năng mới brush xóa.Stock thì bạn vào google tìm và tự lựa chọn 1 cái để chứng tỏ khả năng tự nhiên của bạn thôi
  9. hoangphuchsu

kubeongay :-s cơ bản là mình tìm ko ra nên chịu. Theo mình thì dùng stock có nhiều vật dễ giúp các bạn hình dung hơn :D nhưng bạn đã mún vậy thì....để mình tìm thử
  10. hoangphuchsu

kubeongay mình tìm được 1 số tấm thế này, nhưng trước khi làm, bạn coi thử nếu như mấy tấm này bạn có làm đc theo như tut trên ko? :P
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/8/14
  11. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

gần giống cách của mình, mình thường tách nhân vật rồi lấy vùng chọn đó expand ra vài px sau đó fill content- awear gì đó rồi blur sau đó mới làm gradient. làm như thế thì cho dù mình có tách hơi lỗi chút thì cái viền tách đó nó không bị lem màu khi blur.
  12. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

khá là cơ bản và rất bổ ích :)) mình thì dùng plugin cho tiện
  13. Tôn Ngộ Nghĩnh

Tôn Ngộ Nghĩnh Thành viên cấp 1

:D Hay quá ah! Bạn ơi post thêm nhìu hình ví dụ đi, có người thiệt luôn nha.
    Plugin nào zị bạn? @b0yHN_96 :x
  14. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

15. hoangphuchsu

b0yHN_96 em thấy plug-in này có nhược điểm là phần biên của Sub có chút bóng mờ của nó chứ ko sắc nét như làm thủ công :P
    b0yHN_96 thích bài viết này
  16. BlackSheep

BlackSheep Thành viên cấp 1

Trừ khi làm mask cực kỳ chuẩn, nếu không việc làm hiệu ứng như thế này đều trông rất giả.
    Fake được cái máy ảnh là cả một câu chuyện dài.
    Như tấm chiếc xe ô tô, rất lỗi, ở chỗ tường bên trái và chiếc xe màu trắng.
    Hơn nữa, việc làm hiệu ứng này cho kết quả tốt nhất khi làm mask trước khi blur chứ không phải blur xong rồi mask. Mình đã thử rất nhiều và rút kinh nghiệm như thế.
  17. khoa_0_ga

khoa_0_ga Thành viên cấp 1

Mình thì thấy bạn hoàng phúc hướng đẫn rất căn bản và rõ ràng chủ yếu là giúp mọi người dễ hiểu hơn

Ủng hộ diễn đàn