Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xóa phần thừa của path trong illustrator Cs6

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi Lã Văn Thành, 11/12/13.

Lượt xem: 91,465

1. Lã Văn Thành Mới đăng kí

Em đang học Ai, làm bài thực hành đầu tiên thì em đã bị vướng mắc mất rùi :( Những cái phần thừa mà em khoanh vùng ra mà không biết làm gì... hic. Các anh chị hãy giúp em với, có tut hướng dẫn bằng hình ảnh thì tốt quá. Em gà mờ mà >_<

...
    kushy thích bài viết này
  2. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

khám phá bảng Pathfinder.:3
    YÊU ĐỒ HOẠĐại Trần thích bài viết này.
  3. mindnie

mindnie Thành viên cấp 2

Xóa bằng pen, cái Add anchor point tool (thêm điểm ý) bạn tích vào 2 cái nút cần xóa nhé, sau đó Delêt anchor poit tool (xóa điểm) tích vào cái đầu nhọn là ok
    duongsu47 thích bài viết này
  4. King Khủng Designer

King Khủng Designer Thành viên cấp 1

Dùng Pen Tool (P) vẽ đường line khoanh vùng cần cắt
    Shift + Ctrl + F9 =>"Pathfinder"
    Dùng chuột chọn vào đường line mới vẽ và vector cần cắt xong click vào icon thứ hai từ trái qua trong bảng Pathfinder để cắt. Có thể dùng các chế độ khác trong Pathfinder để cắt hay thêm.
  5. mindnie

mindnie Thành viên cấp 2

Như vầy cho dễ hình dung nha.
    Bạn dùng pen, cái thêm điểm (Add anchor point tool)tích vào điểm 1, 2 .Sau đó dùng xóa điểm (Delete anchor poit tool) tích vào điểm thứ 3.
  6. Lã Văn Thành

Lã Văn Thành Mới đăng kí

Các anh chị ơi, nó cứ báo "Plz use the add anchor point tool on a segment of a path" ý. Em không làm được như chị Mindne hướng dẫn đâu ạ :(
  7. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

khó nói quá nhỉ, nếu mảng màu xanh là 1 mảng thì làm cách này nhanh, đầu tiên Group hết lại nhưng chừa cái mảng màu xanh ra, chọn mảng xanh nhấn Ctrl C -> Ctrl F rồi đưa mảng màu xanh đó lên cùng (che luôn cái vừa group), chọn mảng xanh trên cùng đó Shift với cái group (chọn cả 2) nhấn Ctrl 7 (cần trôn với số 7) ok
    kinghen thích bài viết này
  8. Khoi Le

Khoi Le Phụ trách nhiếp ảnh

có 3 cách:
    1- Xóa vùng thừa bằng Pathfinder
    2- Xóa bằng Clipping mask
    3- Xóa thủ công, ví dụ bạn muốn xóa đoạn A_____________B, để xóa đoạn AB, bạn chọn direct selecsion toll ( phím tắt A) nhấn vào điểm B rồi nhấn delete. Nếu đoạn AB nằm giữa 1 đoạn khác F_________A_________B_________C. bạn dùng công cụ Pen tool công cụ con thứ 2 có dấu + thêm vào giữa đoạn AB 1 điểm S. sau đó dùng công cụ direct selecsion chọn điệm S nhần nhấn delete
    hannah7298Hồng Sơn thích bài viết này.
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Nếu áp dụng nhiều đối tượng mà dùng thằng Pathfinder sẽ không ổn. Nên dùng Clipping mask (Path) thì tốt nhất. Xem cái cách dùng Clipping mask:

duongsu47, Tý Ngáo, Hà Bơ1 người khác thích bài viết này.
  10. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Gooner Designer thích bài viết này
  11. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Bạn có thể thử bằng công cụ shape builder như thế này, kéo chọn tất cả đối tượng, Shilf + M, sau đó giữ phím Alt và bấm vào vùng cần xóa. Done
  12. kushy

kushy Thành viên cấp 1

lenm của bác này chuẩn nhất nè làm phát được luôn :v tks bác
  13. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Dùng Clipping Mask cho nhanh, chọn cái lá cờ bên trong và cái hình chữ nhật bên ngoài bằng công cụ (V) sau đó tìm chọn Clipping mask là xong :)
  14. BlackStorm

BlackStorm Thành viên cấp 1

Vẽ cái hình chữ nhật bên ngoài rồi vào pathfinder chọn crop là đc
  15. dungmax217

dungmax217 Thành viên cấp 2

Cái này thì hoặc là dùng clipping mask, hoặc là cắt phía ngoài bằng nút Divide trong bảng Pathfinder :D
  16. YÊU ĐỒ HOẠ

YÊU ĐỒ HOẠ Mới đăng kí

dear
    sao mình ko nhìn được hình của các bạn đang thảo luận nhỉ
  17. hoangdacviet

hoangdacviet Mới đăng kí

topic hay quá mà hình lỗi hết
    chán
  18. thanhtu11

thanhtu11 Thành viên cấp 1

Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn